Bài tập lớn, gia công chi tiết 4truc trên máy 3X

Author
Mình làm chi tiết dạng này nhiều rồi, hôm nay có mẩu mới post lên anh em cùng nhau góp ý.
Minh muốn gia công chi tiết dưới đây(khuôn đực) thuộc dạng 4X,5X nhưng mình chỉ gia công trên máy 3X thôi.
anh em cùng nhau cho ý kiến nhé, hôm nào rảnh mình se post lên phần NC trên máy 3X nhé.

Last edited:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Bài tập lớn, gia công chi tiết 4truc trên máy 3X

Tớ hỏi thật nhé, cái bộ khuôn này bạn đã sản xuất chưa vậy? Làm được thì tớ phục cậu sát đất luôn. Hướng rút khuôn thẳng lên thế kia mà vấu (để tạo lỗ) của cái rá lại thẳng góc với mặt cong. Nếu hướng của các vấu đó song song với hướng rút khuôn thì gia công 3 trục có vấn đề gì đâu. Còn nếu nó thẳng góc với mặt cong như vậy thì rút khuôn ra làm sao nổi -> không thể gia công 3X(1 lần gá thôi nhé).
Nếu hình dáng vấu của bạn như hình dưới thì okie..

Last edited:
S

slab

Tớ hỏi thật nhé, cái bộ khuôn này bạn đã sản xuất chưa vậy? Làm được thì tớ phục cậu sát đất luôn. Hướng rút khuôn thẳng lên thế kia mà vấu (để tạo lỗ) của cái rá lại thẳng góc với mặt cong. Nếu hướng của các vấu đó song song với hướng rút khuôn thì gia công 3 trục có vấn đề gì đâu. Còn nếu nó thẳng góc với mặt cong như vậy thì rút khuôn ra làm sao nổi -> không thể gia công 3X(1 lần gá thôi nhé).
Nếu hình dáng vấu của bạn như hình dưới thì okie..
Không việc gì đâu bạn; sản phẩm là bằng nhựa dẻo; đôi khi bị côn ngược đội cưỡng bức nó cũng ra hết; nhưng sản phẩm của bạn này vẽ côn ngược nhiều quá; có vẻ cũng khó lấy!:4:

Author

Hi anh em.
sản phẩm trên chỉ là trên lí thuyết nên đương nhiên côn ngược. Hướng rút khuôn là tâm trục chứ không phải công công như bạn. nhưng nếu thiết kế theo chiều để không bi côn ngược thì sẽ mất rất nhiều thời gian rất rất rất...lâu, còn việc côn ngươc thực ra khi chạy dao thì đường dao sẽ phân định theo phương của trục dao nên chổ nào côn ngược thì dao sẽ chạy ra tạo gốc hơi côn do dao không ăn tới được.Bạn nhìn cái sản phẩm nhà mình thì sẽ hiểu. còn về côn ngược đôi khi ta cũng phải chấp nhận thôi, vì nhựa có độ dẻo sau khi mở khuôn nên côn ngược không phải là vấn đề. Vấn đề ở đây lả giá thành vật sản phẩm phải tối ưu.

Last edited:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Hi anh em.
sản phẩm trên chỉ là trên lí thuyết nên đương nhiên côn ngược. Hướng rút khuôn là tâm trục chứ không phải công công như bạn. nhưng nếu thiết kế theo chiều để không bi côn ngược thì sẽ mất rất nhiều thời gian rất rất rất...lâu, còn việc côn ngươc thực ra khi chạy dao thì đường dao sẽ phân định theo phương của trục dao nên chổ nào côn ngược thì dao sẽ chạy ra tạo gốc hơi côn do dao không ăn tới được.Bạn nhìn cái sản phẩm nhà mình thì sẽ hiểu. còn về côn ngược đôi khi ta cũng phải chấp nhận thôi, vì nhựa có độ dẻo sau khi mở khuôn nên côn ngược không phải là vấn đề. Vấn đề ở đây lả giá thành vật sản phẩm phải tối ưu.
Vì cái này nên mình mới thắc mắc thôi mà bạn, hihihi. Chắc tại vì mình máy móc quá, cái gì cũng nói chuyện trên... bản vẽ nên thấy hơi vô lý. Vậy chạy dao 3X như bạn tức là sau khi gia công thì sản phẩm không giống như bản vẽ và bạn vẫn chấp nhận. Theo mình nếu ghi sai số chung của bản vẽ là Xmm(X=1hay 2mm gì đó) nữa thì chắc không ai có ý kiến gì hết đó.

D

dangthanh_spk

Làm sao chạy 3X cái cục đực này đc. Sản phẩm này chắc chắn còn ngồi trên ProE. Sản phẩm thiết kế với độ dày b so với kích thước chiều cao h là rất lớn (hình 2), như vậy chắc chắn đinh tạo lỗ trên cục đực dài và chú ý hơn là những lỗ trên thành cong gần cuối đáy rỗ, phương rút đinh gần như nằm ngang. Gia công đc cục đực như thế này bằng 3X thì quá tài. Xin đc nghe thêm ý kiến.

Author

Hi.
Thực ra chi tiết này gồm 5 múi, nên ta chi việc làm đồ gá xoay, chỉ gia gia công 5 lần xoay là ok rồi, chi tiết trên mình vẽ độ dày quá đấy nên làm các bạn có chúc suy nghĩ sai lệch, sorry nha.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Hi.
Thực ra chi tiết này gồm 5 múi, nên ta chi việc làm đồ gá xoay, chỉ gia gia công 5 lần xoay là ok rồi, chi tiết trên mình vẽ độ dày quá đấy nên làm các bạn có chúc suy nghĩ sai lệch, sorry nha.
Có nghĩa là thêm 1 trục xoay chạy bằng... cơm:4:

Author

Theo bạn để làm được khuôn này và giá sp vài ngàn đồng còn cách nào khác?

cho mình ý kiến, nếu không chắc chắn sản phẩm làm ra - khuôn, sản phẩm nhựa... - trông như thế nào thì chúng ta ko nên làm sản phẩm đó. thiết kế khuôn, gia công khuôn đâu phải chuyện đùa, 1 bộ khuôn như thế tiền phôi, gia công, làm nguội mất hết bao nhiêu để rồi khi làm xong tuyên bố 1 câu sản phẩm ko giống bản vẽ thiết kế - phá sản. trước khi thiết kế sản phẩm gì đó ta nên học lại phương pháp thiết kế kĩ thuật.

Author

Vui lòng đọc lại chủ đề.
anh kn làm khuôn bao nhiêu năm, nếu là tiền bối hôm nào anh em cafe hậu tạ?
anh em quá khiêm tốn về lời nói thì diễn đàn này còn ai post ???