Bán kính cong của lớp trung hòa biến dạng khi uốn

Author
Trong cuốn "Công nghệ tạo hình kim loại tấm" của thầy Nguyễn Mậu Đằng có đưa ra công thức tính bán kinh cong của lớp trung hòa biến dạng

g=r + x.S

trong đó
r: BK uốn.
S chiều dày tấm kim loại.
x là hệ số phụ thuộc vào bán kính cong tương đối r/S
Với r/S=0,1 thì x=0.3 còn với r/S = 5 thì x= 0.5 (khi r/S >= 5 thì lớp trung hòa biến dạng trùng với mặt trung bình của vật liệu)
Bác nào có tài liệu gì để xác định hệ số x với các tỉ số r/S khác nhau nằm trong khoảng 0.1-5 không chỉ cho em với.Thanks!

Last edited:
H

happy_ghost

Ðề: Bán kính cong của lớp trung hòa biến dạng khi uốn

Về sổ tay để tra cứu lớp trung hòa thì tôi không thấy ai có cả. Nếu bạn là sinh viên ngành GCAL bạn nên coi lại 2 cuốn công nghệ dập nguội, và sổ tay dập nguội nhé. Có 2 phần bạn nên lưu ý. Một là công thức lý thuyết để tính lớp trung hòa như bạn nói ở trên. Hai là các công thức kinh nghiệm. Tôi thì thấy thế này các số liệu và công thức tính ra cũng chỉ là tương đối. Khi làm uốn phụ thuộc rất nhiều vào độ đàn hồi của vật liệu, chiều dầy vật liệu..... Với 2 cách tính toán trên bạn có thể tính tương đối chính xác và tạm đủ để đùng khi đi làm(Dung sai uốn có thể là 0,5-1). Còn để chính xác tuyệt đối thì cần thời gian và kinh nghiệm nhiều lắm mới đúc kết ra được. Tôi khuyên bạn nên nắm chắc lý thuyết trước rồi khi thực hành bạn sẽ rút ra được cách tính hợp lý nhất.

D

dddong

Tớ ko biết là bạn chủ topic đã tìm ra tài liệu cho mình chưa, nhưng tiện hôm nay học về bending tớ up lên cái này hi vọng còn giúp được bạn. Table lấy từ "Sổ tay dập nguội" của Романовский В.П., page 56 -in russian. Chú ý : bảng này chỉ dành cho trương hợp với góc uốn =90 grad, thép Сталь 10 - 20 ( theo Russian GOST).

Last edited by a moderator:

có gì thắc mắc gọi cho tôi: 0985182515
còn không tìm mua cuốn sách sau
"sổ tay thiết kế khuôn dập tấm"