bánh răng hình côn

• Thread starter thongmuadong
  • Ngày mở chủ đề
T

thongmuadong

Author
có ai biết gì bánh rănh hình côn ko?nghe đâu là bánh răng hình côn văn chặt hơn bánh răng trụ nhiều ,ko biết hư thực ra sao?:105::105::105::105::105::105:

bạn xem những tài liệu chuyên ngành cơ khí đều có nói về BR côn các loại. trong quyển chi tiết máy cũng có. hãy xem cho kỹ vào bạn sẽ tự trả lời được câu hỏi trên.
Chúc bạn tự trả lời được câu hỏi của mình !
Thân !

có ai biết gì bánh rănh hình côn ko?nghe đâu là bánh răng hình côn văn chặt hơn bánh răng trụ nhiều ,ko biết hư thực ra sao?:105::105::105::105::105::105:
Hình như bạn nhầm giữa ren côn với ren trụ thì phải??? vì chỉ có ren côn mới vặn chặt hơn ren trụ. Nó thường dùng để vặn những chỗ có yêu cầu có độ khít cao (ngược lại chế tạo sẽ khó khăn hơn)
Còn bánh răng côn thì truyền chuyển động giữa 2 trục giao nhau (thông thường là 90 độ)

T

thongmuadong

Author
hihiihih! đúng mình nhầm thiệt ruùi nhunng bạn có thể nói rõ hơn về ren côn ko?nó có đặc điểm gì mà có thể văn chặt hơn ren trụ?

nói là côn nhưng độ côn cũng phải phù hợp đấy
phải hạn chế độ côn. Bạn biết đấy khi vặn chặt vào thì nó càng khít đúng không? còn công thức tính toán độ tự hãm hay thế nào thì đọc mấy cuốn nói về ren Vít nhé

Ren côn phân ra làm 2 loại theo vị trí của đường phân giác góc profin của ren.
Ren côn sử dụng nhiều khi cần mối ghép kín khít: như các đường ống(khí, gas,..)
Ren côn được ký hiệu theo inch(ví dụ: ren ống côn 1/4" có 14 bước ren trên 1 inch, bước ren=1.814mm.....)
Cụ thể bạn nên mua cho mình một cuốn sách để dùng khi cần nhé.