Bánh răng thân khai-Vòng lăn&Vòng chia?

alpahx

Active Member
Ðề: Bánh răng thân khai-Vòng lăn&Vòng chia?

vẫn ko hiểu, vậy tại sao lại có khái niệm cắt đầu răng là gì hở các bác! cắt bớt đầu răng để làm gì!

TYA

Well-Known Member

Phần đầu 1 răng trượt rất mạnh trên phần chân răng bánh đối diện. Vì các hiện tượng liên quan đến tiếng ồn người ta có thể sẽ cắt đi 1 phần đường kính ngoài, nghĩa là đường kính phôi giảm đi so với tiêu chuẩn. Sau đó sẽ cắt răng.

Ngoài ra người ta cũng cắt đỉnh răng khi phải lấy fillet lớn hơn ở chân răng bánh đối diện.

Thay cho cắt đỉnh răng có thể vát mép đỉnh răng .

Lượng cắt đi gọi là "Topping Gear" hay là lượng cắt đỉnh răng. Nó được tính = mm, còn tỉ lệ cua nó với module gọi là hệ số cắt đỉnh răng.

Do đó đừng bao giờ cố định khái niệm chiều cao 1m và sâu 1.25m nhé !!

Last edited:

alpahx

Active Member

đó là vấn đề, vậy khi đó thì 2 vòng chia tiếp xúc nhau chứ chưa chắc 2 vòng lăn răng đã tiếp xúc nhau!

S

sacuraqn

em đang tập tành vẽ bánh răng thân khai trên inventor nhưng mắc phải 1 vấn đề,đó là đường thân khai được hình thành trên vòng tròn cơ sở nhưng khi vòng cơ sở lớn hơn vòng chân răng thì cái biên dạng tính từ vòng cơ sở đến vòng chân vẽ như thế nào?nó có phải là thân khai không?mong các bác giúp em

alpahx

Active Member

Cũng có rất nhiều người quan tâm đến đường mà bạn đang suy nghĩ nhưng theo mình là vô ích, cuối cùng thì cũng phải dịch chỉnh hoặc tang góc ăn khớp (vì chẳng ai để chân răng ốm nhách như thế cả)! J

TYA

Well-Known Member
em đang tập tành vẽ bánh răng thân khai trên inventor nhưng mắc phải 1 vấn đề,đó là đường thân khai được hình thành trên vòng tròn cơ sở nhưng khi vòng cơ sở lớn hơn vòng chân răng thì cái biên dạng tính từ vòng cơ sở đến vòng chân vẽ như thế nào?nó có phải là thân khai không?mong các bác giúp em

Việc vẽ bánh răng mình thực hiện trên excel (gear data) và acad (drawing).
Ngoài ra mình cũng dùng riêng acad để vẽ được.
Vấn đề khác nhau giữa hai pp.
1 thì nhanh có 30s là xong và cx tới 0.000001mm nhưng đúng như bạn hỏi tức là ko vẽ được các bánh răng mà Base nằm cao hơn Root.
Còn 1 thì chậm hơn (mất 2 phút) nhưng FULL TOOTH chính xác tới 0.0001mm (cx hơn sẽ lâu hơn).

Qua đó kết luận các cách vẽ br mà dùng đường thân khai , kể cả phương trình, kể cả các soft vẽ br đều gặp nhược điểm trên. Để vẽ một bánh răng nguyên cả phần chân thì cần 1 cách khác chứ ko thể dựa vào việc lăn không trượt.

Một soft vẽ răng có thể vẽ một br 13 răng , modul 2 , dịch chỉnh 16mm. Trong thực tế người ta ko tk như vậy bởi ở lượng dịch chỉnh đó không thể phay lăn được (chỉ có cắt dây hoặc phay định hình)

alpahx

Active Member

Nếu vẽ bằng phần mềm thì chẳng cần khái niệm dịch chỉnh , vẽ vô tư đi, :D thực tế gia công ta vẫn phải xài cái Hob tiêu chuẩn Alpha20 :(

TYA

Well-Known Member
Nếu vẽ bằng phần mềm thì chẳng cần khái niệm dịch chỉnh , vẽ vô tư đi, :D thực tế gia công ta vẫn phải xài cái Hob tiêu chuẩn Alpha20 :(
Bác phán hơi tuỳ tiện rồi. Nick mình "tya tuỳ ý anh) nhưng chẳng tuỳ ý với bác được.
Tôi đố bác vác con dao iso hob mà phang được br thân khai cty tôi đang sx đấy. Thế nên không có chuyện ko cần quan tâm dịch chỉnh, có dao hob modul m2 phang được cả họ nhà bánh răng m2 đâu. Xin khẳng định không có việc ấy đâu

alpahx

Active Member

Bác phán hơi tuỳ tiện rồi. Nick mình "tya tuỳ ý anh) nhưng chẳng tuỳ ý với bác được.
Tôi đố bác vác con dao iso hob mà phang được br thân khai cty tôi đang sx đấy. Thế nên không có chuyện ko cần quan tâm dịch chỉnh, có dao hob modul m2 phang được cả họ nhà bánh răng m2 đâu. Xin khẳng định không có việc ấy đâu
Hình như TYA đọc chưa kĩ thì phải :D , Thực tế gia công sẽ phức tạp hơn rất nhiều nên người trong nghề gia công bánh răng như TYA thì em xin gọi là chuyên gia, (bản thân em cũng chẳng rõ Hob có bao nhiêu loại nên ko dám phán lung tung đâu (T_T) ), nhưng ý em vẫn hiểu là thực tế dịch chỉnh bao nhiêu còn phụ thuộc vào cái Hob!

TYA

Well-Known Member
Dịch chỉnh bao nhiêu là việc mình Hob xa tâm bao nhiêu (chẳng hạn với tọa độ hob X65.0 là bánh răng tiêu chuẩn thì X65.4 sẽ có bánh răng dịch chỉnh chiều cao răng 1 lượng 0.4) .
Do đó nó liên quan đến tọa độ hob chứ ko hẳn là do con dao hob. Cũng vậy nếu 1 dao hob thiết kế cho gia công bánh răng dịch chỉnh cũng dùng lẫn được với răng ko dịch chỉnh.
Việc dùng chung dao hay ko còn tùy lượng dịch chỉnh và đường kính chân+đỉnh cụ thể.

Đường kính đỉnh và chân đều tự ý chọn ko cần công thức.

Lượng dịch chỉnh là yếu tố gần như quan trọng bậc nhất của 1 br

alpahx

Active Member

Dịch chỉnh bao nhiêu là việc mình Hob xa tâm bao nhiêu (chẳng hạn với tọa độ hob X65.0 là bánh răng tiêu chuẩn thì X65.4 sẽ có bánh răng dịch chỉnh chiều cao răng 1 lượng 0.4) .
Do đó nó liên quan đến tọa độ hob chứ ko hẳn là do con dao hob. Cũng vậy nếu 1 dao hob thiết kế cho gia công bánh răng dịch chỉnh cũng dùng lẫn được với răng ko dịch chỉnh.
Việc dùng chung dao hay ko còn tùy lượng dịch chỉnh và đường kính chân+đỉnh cụ thể.

Đường kính đỉnh và chân đều tự ý chọn ko cần công thức.

Lượng dịch chỉnh là yếu tố gần như quan trọng bậc nhất của 1 br
Như vậy việc dịch chỉnh cùng dương hay cùng âm sẽ dễ dàng cho kết quả ăn khớp tốt hơn chăng? :)

TYA

Well-Known Member
Như vậy việc dịch chỉnh cùng dương hay cùng âm sẽ dễ dàng cho kết quả ăn khớp tốt hơn chăng? :)
Ko phải. Dịch chỉnh âm thì ăn khớp tốt hơn còn dịch chỉnh dương thì ngược lại. Các mục tiêu được hướng tới nhờ dịch chỉnh là 1_ kc trục thỏa mãn yêu cầu nào đó, 2_cải thiện sức bền (tiếp xúc hoặc uốn) cho răng, 3_ tăng khả năng chịu tải, 4_ cải thiện sự ăn khớp để hoạt động êm .
Nhưng ko phải cùng lúc đạt đc mọi sự tốt đẹp trên

alpahx

Active Member

hình như mọi thứ đang quay về những thứ mà ta vẫn gọi là lí thuyết! :3