bôi trơn hộp giảm tôc

• Thread starter thienbao_tkqn
  • Ngày mở chủ đề
T

thienbao_tkqn

Author
Đối với hộp giảm tôc nón trụ mình có cần phân đôi hộp để bôi trơn cho bánh răng nón và bánh răng trụ riêng lẽ không. Và mức dầu max và min của
hai loại bánh này như thế nào. MÌnh cảm ơn nhiều

Chắc bạn lưa chọn phương án bôi trơn bằng ngâm dầu ,không nhất thiết là phải bôi trơn riêng rẽ cho từng bộ truyền trong thực tể nếu có thể người ta thường bôi trơn ngập dầu cho tất cả các bộ truyền trong hộp giảm tốc mình lấy ví dụ như: các hộp tốc độ cho các máy cắt kim loại, các hộp số của các xe vận chuyển phục vụ nông nghiệp (công nông )...Tuy nhiên theo sách hướng dẫn đồ án thiết kế hộp giảm tốc bạn phải tính bôi trơn cho từng bộ truyền nếu vì nguyên nhân hoặc yêu cầu nào đó bạn không thể bôi trơn ngập dầu tất cả các bộ truyền được thì bạn phải chọn phương án bôi trơn từng phần lúc này bạn phải thiết kế các vách ngăn để chứa dầu bôi trơn .Hoặc bạn cũng có thể lựa chọn phương án bôi trơn bằng phương pháp tưới dầu ,lúc này bạn phải có thể sử dụng các chi tiết chuyển đông của hộp giảm tốc ,vòng vung dầu hoặc bơm dầu... để đưa dầu tới các vị trí cần bôi trơn.