Bước tiến F trong máy CNC

• Thread starter cu0ng103
  • Ngày mở chủ đề
C

cu0ng103

Author
các bác cho e hỏi với.
trong máy tiện bình thường khi trục chính quay được một vòng thì dao tiện tiến một lương F theo trục x(tâm trục chính).
nếu máy CNC chỉ chạy theo trục Z(vuông góc với tâm trục chính) khi trục chính quay một vòng thì dao tiện có tiến vào lượng F đó không.
Ai biết xin chỉ giáo cho em vơi.
E xin cảm ơn các bác

Ðề: bước tiến F trong máy CNC

có đấy bạn ạ.Ví dụ mình dùng máy tiện CNC bước tiến F0.15 có nghĩa là dao chạy 0.15 mm/vòng đấy.Tốc độ S và bước tiến F phụ thuộc nhau.S (vòng/phút) càng tăng thì dao chạy càng nhanh đó bạn ạ.hy vọng bạn hiểu.

C

cu0ng103

Author

mình biết là như vậy rồi nhưng đấy là máy chạy theo trục x thì sẽ như thế. theo như bạn nói thì cả khi máy chi chạy theo trục z cũng như vậy à

K

kutithichrock

Author

meslab meslab meslab meslab meslab meslab

Last edited by a moderator:

mình biết là như vậy rồi nhưng đấy là máy chạy theo trục x thì sẽ như thế. theo như bạn nói thì cả khi máy chi chạy theo trục z cũng như vậy à
Đối với bước tiến theo trục Z thì ta có Feedrate,lượng chạy dao ngang là nó.Còn Plungerate là bước tiến xuống dao,thường bước tiến xuống dao nhỏ hơn so với Feedrate vì nó ảnh hưởng đến độ cứng vững của mũi dao.VD như khi tiện mà dùng dao phá rãnh thì mới nói tới Plungerate,còn khi tiện mặt thì khỏi quan tâm.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Bước tiến F trong máy CNC

Theo mình nghỉ thì S và F là hai đại lượng độc lập nhau..chứ nhỉ...S và V cắt thì quan hệ với nhau (V cắt là tốc độ xoay tròn..của một điểm trên thân dao...), nhưng F là tốc độ tiến dao...(tốc độ tiến của bàn máy ví dụ theo trục x,y)

Ứng với máy tiện thì có hai giá trị cho bước tiến: Giá trị bước tiến mm/vòng, dùng G99 hoặc mm/ phút( G98), giá trị này được tính giống nhau cho cả trục X và trục Z. Riêng cho trục X thì lại có thể lập trình theo bán kính hoặc đường kính, nhưng phần này phải thay đổi trong Parameter( và cũng có thể thay đổi trong parameter của MC hoặc ProE).

Theo mình nghỉ thì S và F là hai đại lượng độc lập nhau..chứ nhỉ...S và V cắt thì quan hệ với nhau (V cắt là tốc độ xoay tròn..của một điểm trên thân dao...), nhưng F là tốc độ tiến dao...(tốc độ tiến của bàn máy ví dụ theo trục x,y)
bạn ạ.Bước tiến tính theo mm/vòng như vậy tốc độ mâm cặp càng nhanh thì quá trình gia công càng nhanh.Tốc độ mâm cặp tính theo vòng/phút như vậy có ảnh hưởng chứ bạn.Bạn nói đúng là S và F độc lập nhau,nhưng F chạy theo tốc độ S.(vòng/phút).