Các anh chị giúp em phần rãnh đuôi én

• Thread starter kiennt1803t
  • Ngày mở chủ đề
K

kiennt1803t

Author
Em đang mày mò và tự học mastercam,nhưng gần như em ko tìm được tài liệu cụ thể nào về phần phay rãnh đuôi én và rãnh vuông trên mastercam.Các anh chị có tài liệu nào minh họa gia công chi tiết rãnh đuôi én thì có thể giúp em được ko ạ.Em xin cảm ơn

https://lh6.googleusercontent.c
/TwMwR9OboJI/AAAAAAAAJBg/9Xw9sSsGwgo/s1600/Aloxovn.com-2.15%2C2.16.gif

Em gửi kèm theo đây một chi tiết có rãnh nghiêng 55 độ.Anh chị có thể hướng dẫn giúp em gia công rãnh nghiêng trên hình này đc ko ạ.

Last edited by a moderator:
Ðề: Các anh chị giúp em phần rãnh đuôi én

Thực ra cái này chỉ cần thực hiện như thực tế đang làm: Dùng dao phay dạng chữ V ngược, chạy dao như dao thẳng là ra.

namnp2007 nói đúng rồi đấy, bạn hãy thiết lập thông số dao cho phù hợp là được.

K

kiennt1803t

Author

Anh Namnp có thể nói rõ hơn các bước thực hiện cụ thể trong mastercam được ko ạ.Thực ra em học bên điện tử,giờ mới mày mò tự học về cơ khí nên còn nhiều điều chưa rõ lắm.Cảm ơn anh trước

K

kiennt1803t

Author

ah,anh có thể hướng dẫn thêm cho em phần gá đặt chi tiết này luôn được không ạ.Trừ cái rãnh 55 độ ra thì những phần khác em có thể hình dung được phải làm thế nào rùi,nhưng không biết thực hiện trên mastercam cụ thể thế nào

thế bạn muốn thực hiện phay rãnh đuôi én đúng không, mình sẽ không nói về việc thiết lập phôi của bạn nữa, mà thực hiện như sau, bạn vẽ 1 đường thẳng là tâm rồi tiến hành lập trình gia công.
bạn chọn kiểu phay 2D contuar
vào thiết lập dao
creat new tool
chọn loại dao define tool
thiết lập chọn dao cho phù hợp với rãnh nếu muốn phay 1 lần, hoặc ban dùng các loại dao phay ngón phay rãnh vuông trước rồi dùng các dao đuôi én phay sau đó để đảm bảo thông số cắt gọt rồi dùng đến dao phù hợp của mình phay tinh lại cho đúng kích thước

và đây là kết quả của bạn

paven8880

Active Member

Còn 1 cách nữa là dùng cắt dây! Mastercam cũng thiết lập cho máy cắt dây rất tốt!
Bề mặt rãnh đuôi én nếu được gia công bằng cắt dây sẽ có độ chính xác rất cao tuy năng suất có kém hơn so với phay!
Các hình vẽ khi dùng trên MC hoặc bất kỳ phần mềm thiết lập gia công nào không nhất thiết máy móc phải vẽ hoàn toàn đúng như hình đó. Có khi chỉ cần 1 biên dạng phần rãnh cách én đem lập quy trình là được rôi!

cắt dây cũng hay nhưng sợ rãnh mà dài quá có cắt được không anh, cắt dây lập trình thì em biết chứ kinh nghiệm không có, mà cũng chỉ tiếp xúc với các chi tiết ngắn.
và cắt dây ở mình thì độ bóng bề mặt không cao lắm chủ yếu là nguyên công thô (em chưa được dùng dây xịn của nhật nên chưa biết độ bóng của dây đó), có phải phay tinh lại không anh.

paven8880

Active Member

@vudong: Với kích thước 8x30 thì cũng không dài đâu em. Chiều dày 12 cắt dây quá ngon. Cắt dây năng suất thấp nhưng chính xác và chỉ cần đánh bóng lại (nếu cần bóng) không cần phay tinh vì phay tinh không thể chính xác như cắt dây được (cắt bằng dây đồng độ chính xác rất cao).
Tất nhiên cần quan tâm đến năng xuất và giá thành ở trường hợp cụ thể!

hôm trước không thấy hiện ảnh. h em mới để ý lại. thế kia cắt dây quá ngon.
mà dùng phay thì lập trình 1 phát ok hết cả chi tiết luôn

K

kiennt1803t

Author

Hic.Phay một phát hết cả chi tiết là sao hả anh.Anh có thể hướng dẫn cụ thể được không chứ e đang gà mờ lắm

thì lập trình gia công tất cả chi tiết, các cạnh, các hốc... nếu đủ dao cụ và máy đảm bảo. còn không thì cứ lập trình trên lý thuyết thì không cần gì hết

K

kiennt1803t

Author

anh ơi cho em hỏi nếu phay contua thì phải có biên chứ.Vẽ đường lấy tâm ở đâu và để làm gì ạ?

anh ơi cho em hỏi nếu phay contua thì phải có biên chứ.Vẽ đường lấy tâm ở đâu và để làm gì ạ?
..hơ hơ cái bác này xem lại sách vở chút đi, sao cứ hỏi đến chân tơ kẽ tóc vậy trời, cái cơ bản thì bác phải nắm được chứ híc :35:..

K

kiennt1803t

Author

hic,em là dân điện tử mà,năm học này mới đá sang cơ một chút,gà mờ là phải thui mong các bác chỉ dẫn tận tình một chút

thế cái đường thẳng đấy không làm biên được sao em, contuar là đường dẫn chứ quan trọng gì nó thẳng hay cong, kín hay hở.
để tối về mình lập trình toàn bộ file của bạn rồi gửi file cam cho bạn để bạn tham khảo.
mình dùng X5 nhé, bạn dùng thấp hơn thì báo để còn biết đường save, nhớ đưa mail luôn nha

K

kiennt1803t

Author

Được thế còn gì bằng ạ.Em cũng dùng bản X5.Thực sự e đang rất cần một ví dụ để tham khảo vì còn nhiều đoạn mù mở quá.Cám ơn anh ạ

K

kiennt1803t

Author

Được thế còn gì bằng ạ.Em cũng dùng bản X5.Thực sự e đang rất cần một ví dụ để tham khảo vì còn nhiều đoạn mù mở quá.Cám ơn anh ạ.nếu được anh gửi vào mail kiennt1803@gmail lun giúp với e với.

K

kiennt1803t

Author

nếu không phiền anh có thể làm một bài hướng dẫn lun từng bước được ko ạ.em nghĩ như thế sẽ vỡ ra được nhiều thứ hơn

mình đã gửi mail rồi, rất tiếc mình không có nhiều time để hướng dẫn bạn