Các anh giúp em vẽ 3D sản phẩm khó.

Status
Not open for further replies.
Author
Chào các bác, em hì hục mãi mà không vẽ được chi tiết này trên solidwork. Các bác hướng dẫn em vẽ hình này với ạ. Cảm ơn các bác !

Còn đây là file bản vẽ Cad: http://www.mediafire.com/?fb8w2lih22s9x92

TAMAC

Active Member
Ðề: Các anh giúp em vẽ 3D sản phẩm khó.

Chào các bác, em hì hục mãi mà không vẽ được chi tiết này trên solidwork. Các bác hướng dẫn em vẽ hình này với ạ. Cảm ơn các bác !

Vấn đề là E phải đọc hiểu được bản vẽ, như A "Sâu" đã mô tả nó là dạng mấy đoạn lòng máng nối vào nhau, có gờ xung quanh. Cách thể hiện bản vẽ này hơi khó đọc, thiếu nhiều kích thước, các R thể hiện làm rối hình.... E có thể vẽ khối đặc rồi dùng lệnh Shell để tạo lòng máng, cũng có thể Sweep tiết diện lòng máng rồi Loft tạo phần côn, phần gờ thì đơn giản rồi...

Author

Hix, em vẽ lại y nguyên bản vẽ mà em xin được đó anh ạ( BẢn vẽ hơi rối thật ạ ). Ban đầu em cũng chia ra làm 2 phần máng nhưng rồi bế tắc về cách vẽ trên solidworks quá nên nhờ các anh hướng dẫn ạ. Vì em còn yếu vẽ trên solidworks nên anh có thể hướng dẫn em cụ thể em chút được không ạ ? Cảm ơn anh nhiều !!!

Last edited:

TAMAC

Active Member

Hix, em vẽ lại y nguyên bản vẽ mà em xin được đó anh ạ( BẢn vẽ hơi rối thật ạ ). Ban đầu em cũng chia ra làm 2 phần máng nhưng rồi bế tắc về cách vẽ trên solidworks quá nên nhờ các anh hướng dẫn ạ. Vì em còn yếu vẽ trên solidworks nên anh có thể hướng dẫn em cụ thể em chút được không ạ ? Cảm ơn anh nhiều !!!
Lâu lắm mới được ngày nhàn rỗi, tớ vẽ "động viên" chú E lính mới một tí, các bạn đừng phiền nhé.

Chọn một mặt phẳng, vẽ nửa đường tròn, kích thước VD là f 25, dùng lệnh Revolve quay 180 độ
[ANH]BCE8_4E6852C5[/ANH]

Trên mặt bên trái vẽ nửa đường tròn đồng tâm, VD: f 30 và Ext.. 5 mm
[ANH]D5A8_4E68530A[/ANH]

Tương tự mặt bên phải vẽ nửa đường tròn f 25 và Ext..2 mm (vì kích thước 53 - 51)
[ANH]FBF2_4E68534F[/ANH]

Tiếp tục vẽ nửa đường tròn f25 bên phải, tạo một mặt phẳng cách đó 53, trên mặt phẳng này vẽ nửa đường tròn VD: f 39, dùng lệnh Loft với lựa chọn 2 nửa đường tròn vừa vẽ để tạo đoạn côn
[ANH]8C45_4E68538B[/ANH]

Tích chọn mặt trên, giữ Ctrl chọn 2 mặt đầu (3 mặt này biến màu xanh) chọn lệnh Shell với chiều dày VD: 2 mm
[ANH]3378_4E6853C7[/ANH]

Vẽ biên dạng và tạo đường gờ dày VD: 2 mm
[ANH]43A6_4E68540D[/ANH]

...Mời chú E làm tiếp nhé...he he

Last edited by a moderator:
Author

Không đây là sản phẩm dập bác ạ. Em mới ra trường mà bác, tất nhiên kỹ năng đọc bản vẽ sẽ không tốt rồi ạ ! ( Ôi vừa vào post bài trả lời bác worm thì em nhận được hướng dẫn của anh, cảm ơn anh nhiều ạ ). Đọc song bài của anh em mới thấy mình dốt quá !

Last edited:

leviettienCTM

Active Member

bản vẽ này cũng không đến mức khó hiểu lắm!
bác TACMAC đã hướng dẫn phần chính cho cậu rồi đấy, làm tiếp chú ý đến các R phần đầu ống là đc! ;)

N

ngochoi

Lâu lắm mới được ngày nhàn rỗi, tớ vẽ "động viên" chú E lính mới một tí, các bạn đừng phiền nhé.

Chọn một mặt phẳng, vẽ nửa đường tròn, kích thước VD là f 25, dùng lệnh Revolve quay 180 độ
[ANH]BCE8_4E6852C5[/ANH]

Trên mặt bên trái vẽ nửa đường tròn đồng tâm, VD: f 30 và Ext.. 5 mm
[ANH]D5A8_4E68530A[/ANH]

Tương tự mặt bên phải vẽ nửa đường tròn f 25 và Ext..2 mm (vì kích thước 53 - 51)

[ANH]FBF2_4E68534F[/ANH]
Tiếp tục vẽ nửa đường tròn f25 bên phải, tạo một mặt phẳng cách đó 53, trên mặt phẳng này vẽ nửa đường tròn VD: f 39, dùng lệnh Loft với lựa chọn 2 nửa đường tròn vừa vẽ để tạo đoạn côn

...Mời chú E làm tiếp nhé...he he
Chỗ này bác vẽ chưa đúng, theo bản vẽ thì biên dạng đầu tiên là hơn nửa đường tròn sau đó mới ext biên dạng thứ 2 được.

N

ngochoi

Chỗ này bác vẽ chưa đúng, theo bản vẽ thì biên dạng đầu tiên là hơn nửa đường tròn sau đó mới ext biên dạng thứ 2 được.

[TD="width: 100%"] worm - 11:19 AM 08-09-2011
đọc lại bản vẽ của bạn trước đã
[/TD]

Xin được hỏi Worm là "đọc lại bản vẽ của bạn trước đã" nghĩa là sao ạ?
Theo bản vẽ Autocad của chủ topic thì chính xác là hơn nửa đường tròn khoảng 3mm theo vòng đỏ khoanh tròn dưới, trong khi bác TAMAC chỉ vẽ có nửa đường tròn thôi ạ.
[ANH]6371_4E685288[/ANH]

Mình nghĩ bản 2d của chủ thớt chỗ đoạn có 3mm cũng chưa được chuẩn(các điểm trên khoảng cách 3mm kia không thẳng hàng ).Rất có thể bản vẽ này đc save as từ software 3d nào đấy sang Autocad .

-Nếu muốn dựng y hệt chỉ còn cách mở thẳng từ file cad sang solidwork rồi cắt xén chỉnh sửa là oke

TAMAC

Active Member

Hix, em vẽ lại y nguyên bản vẽ mà em xin được đó anh ạ( BẢn vẽ hơi rối thật ạ ). Ban đầu em cũng chia ra làm 2 phần máng nhưng rồi bế tắc về cách vẽ trên solidworks quá nên nhờ các anh hướng dẫn ạ. Vì em còn yếu vẽ trên solidworks nên anh có thể hướng dẫn em cụ thể em chút được không ạ ?
@ngochoi: mục đích chính của tôi là trợ giúp vế cách vẽ cho nên với các kích thước cụ thể tôi đã viết VD:... (ví dụ...).
Không rõ tại sao bản vẽ AutoCad tôi nhận được lại khác với bản của bạn, không có kích thước 3 mm mà nếu có kích thước 3 mm này thì khi vẽ sẽ không phải biên dạng đầu tiên phải quá nửa đường tròn mà vẫn chỉ đúng nửa đường tròn, sau đó Ext...thêm cùng tiết diện mỗi bên 3 mm

worm

Well-Known Member
Moderator

Xin được hỏi Worm là "đọc lại bản vẽ của bạn trước đã" nghĩa là sao ạ?
Theo bản vẽ Autocad của chủ topic thì chính xác là hơn nửa đường tròn khoảng 3mm theo vòng đỏ khoanh tròn dưới, trong khi bác TAMAC chỉ vẽ có nửa đường tròn thôi ạ.
@ngochoi: okie, đúng là tớ đã sơ sót và hơi chủ quan khi đọc bản vẽ.
@Tamac: do bản vẽ của gajicvn sai và thiếu đường tâm bác ạ, bác gióng lại tâm là thấy ngay cái khoảng 3mm.
[ANH]979A_4E689427[/ANH]

* nhìn các điểm đầu của các đường tâm --> đường tâm của phần lòng máng sai.
* đường tâm ngang thiếu --> nếu không gióng sẽ bỏ qua phần lệch 3mm từ điểm bắt đầu côn tới tâm của phần cong.

TAMAC

Active Member

Xin lỗi mọi người, đúng là tớ đã nhầm kích thước 3 mm (khi vẽ đã chủ quan chỉ Ext.. mặt bên phải 2 mm (lấy 53 - 51). Tuy vậy cách vẽ không sai bởi vì đoạn Ext... 3 mm này là đoạn nối giữa phần máng cong và phần máng côn, nó sẽ là đoạn trụ. Về kích thước f35 tớ cũng không rõ nên cho luôn là kích thước đường kính trong của ống và lấy đường kính ngoài là f39. Tóm lại đề nghị các bạn chỉ coi đây là hướng dẫn về cách vẽ cho một bạn mới tập vẽ.

Tôi không có CAD ở nhà để xem, hình không rõ ràng lắm.
Theo tôi thì phần côn đi xuống còn 9mm ( tính ra tới "cửa "), đi thẳng ra 4 mm, phần 5 mm còn lại là có đường kính phần trong 31 mm phần ngoài 35 mm.Do vậy ta thấy có thêm 1 đường ngang thứ 2 ở vị trí 5 mm tính từ dưới lên ,và 2 đường dọc nhỏ ở gần "cửa ". Đường tròn phi 35 này không đồng tâm với phi 39 mà hạ xuống 2 mm để có cùng mặt đáy như hình chiếu .
Như vậy.ở vị trí 5 mm tính từ dưới lên sẽ có một đoạn ở 2 bên hông không còn " thit",có lẽ phần bên này là male, để có thể bóp vào, tiện cho lắp ráp với chi tiết khác.
Phần phi 35 dài 5 mm này cũng đã được cắt thấp xuống 9 mm , cũng có thể đã qua khỏi chổ nứt nên hình chiếu không thấy hiển thị.
Để mai vẽ thử xem có đúng không .

Hic ! cắt xuống 9 mm thì có thể giải thích hai đường dọc nhỏ, nhưng đường ngang thứ hai từ dưới lên là cái gì nếu không được giải thích như trên ? thắc mắc quá !

Last edited:
R

realmoment

Bác nào bày cho em cách tính thép tối ưu nhất để dập ra sản phẩm trên được ko ạ?

Author

Thưa các bác như ban đầu em đã trình bày là em không biết lệnh vẽ chi tiết này trên solidworks nên nhờ các anh chỉ giúp lệnh vẽ. Em chỉ cần quan tâm đến lệnh vẽ chi tiết hình dạng như vậy thôi ạ. Lúc đầu xem bài hướng dẫn của anh TAMAC em cũng biết bác thiếu phần 3mm ở phần lòng máng thứ 1 nhưng em chỉ quan tâm cách vẽ thôi ạ. Còn bản vẽ em vẽ lại không phải là bản vẽ chi tiết mà chỉ là bản vẽ minh họa cho kết quả kiểm tra vật đầu nên có thể sẽ thiếu một số kích thước, hình chiếu có thể không cần rõ ràng như bản vẽ chi tiết ạ. Các anh có thể chỉ em luôn cách khai triển ra phôi ban đầu chi để dập cho chi tiết này được không ạ ?

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Thấy mọi người bàn tán xôn xao quá, mình cũng xí phần cho vui.

Đầu tiên bản vẽ có nhiều chổ khó hiểu đặc biệt là các góc bo tròn R=3, trong bản vẽ bạn fillet trong và ngoài bán kính là bằng nhau (đều bằng R=3) cho chi tiết dày 1,2mm, nếu bạn vẽ 3D và dùng lệnh Shell để tạo chiều dày sau đó chiếu sang 2D bạn sẽ thấy nếu R trong =3, thì R ngoài phải bằng 4,2mm.

Cơ sở để tính góc R vì khi dập tùy thuộc loại vật liệu hệ số đường trung hòa K sẽ khác 0,5, do đó nếu R trong bằng 3 thì R ngoài la tính theo công thức trong khuôn dập => Góc R này sẽ tính theo nhièu yếu tố khác theo vật liệu và điều kiện dập chẳng hạn Move Center Point...hay không ?v.v.v

Cách vẽ chi tiết này là bạn có thể dùng lệnh Pipe (không biết solid work có không..hehe nếu không có chuyển sang môn phái Cimatron đi...:24:), dùng lệnh Pipe bạn không cần vẽ 1 nửa đừong tròn (tốn 2 sketch), Đoạn trụ dùng lệnh Pipe chọn Option Variable - chọn 2 đầu 2 đường kính khác nhau, sau đó trim 1 nửa các Pipe này (chú ý là mặt phẳng trim mặt phẳng 1 nửa ống tròn 1,2mm) sau đó cắt các hốc, Rồi Shell chừa vách =1,2mm. Quy tắc khi vẽ Solid bạn chừa Lệnh Fillet bo tròn làm sau cùng, nếu mà bạn bo tròn sớm thì sẽ khó vẽ.

Thường khi thiết kế khuôn dập người ta chỉ vẽ dạng Wireframe=> chỉ vẽ bề mặt trong hay ngoài của chi tiết mà thôi, vì tùy hệ số k mà góc R sẽ khác nhau (phần mềm sẽ nhập hệ số k vào và tính được góc bo=> biên dạng trãi). Đội tuyển Cimatron đã ghi 1 bàn thắng vào lưới Solid Work...:24:
[video=youtube;0rjOQY_rrFo]http://www.youtube.com/watch?v=0rjOQY_rrFo [/video]

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Nhận thấy cánh trái của Solid Work khá..yếu, không có hậu vệ mang tên là "dập vuốt" nên tiền đạo Cimatron dốc bóng nhanh vào và..tung cú sút, tuy nhiên không vào được. Cái chi tiết này dập 1 phát thôi, cắt miếng thép cho dư ra chút, dập xong cắt thêm 1 lần bavia nửa...

Author

Hình triển khai đúng rồi anh ạ. Nhưng sản phẩm này sau khi cắt vành thì phải là lại cho tròn. Cimatron hay trong thiết kế khuôn dập nhưng ít tài liệu hướng dẫn học quá còn ở bên solidworks thì nhiều bài hướng dẫn từ cơ bản đến nâng cao do vậy mà thành viên Solidworks rất nhiều. Em sang bên box Cimatron tìm không thấy bài hướng dẫn nào từ các lệnh vẽ cho đến bài tập thực hành cả.

M

manchini

[langtitle=en]Ðề: Các anh giúp em vẽ 3D sản phẩm khó.[/langtitle]

[lang=en]nhìn chung...cách vẽ của các bác tuy cũng ok...nhưng nhìn có vẽ hơi gà.
với em...chỉ 3 nốt nhạc ( khoảng 4 command )...done[/lang]

Status
Not open for further replies.