Các bác ai biết cách lắp ghép và tự động thiết kế khuôn

• Thread starter toniloc
  • Ngày mở chủ đề
T

toniloc

Author
Mình đang học visi và biết trong visi cũng có tính năng lắp ghép tương tự như inventor nhưng em làm hoài mà ko được mong các bác chỉ giáo cho và cách thiết kế khuôn tự động và tách khuôn. cám ơn các bác nhiều.

Ðề: Các bác ai biết help cách lắp ghép và tự động thiết keế khuôn

@toniloc : Visi và Inventor là hai phần mềm hỗ trợ thiết kế nhưng khác nhau ở chỗ visi là phần mềm không tham số còn Inventor là phần mềm tham số. Nên hai các lắp ghép của hai phần mềm này không giống nhau. Các lắp ghép của visi tương tự như bạn vẽ 3D trong Autocad ( Move, copy, rotate), hoặc dùng lênh Merge để trộn các file ngoài với bãn vẽ bạn cần lắp. Bạn nên vẽ và tự làm thật nhiều để luyện kỹ năng bạn sẽ sớm làm quen được với các vẽ và lắp trong visi. Chúc bạn thành công.

T

toniloc

Author

cám ơn bác sufcad nha. Bác co em hỏi một chúc nha trong thư viện của visi có ví dụ insert để lắp ghép hai mặt khuôn đó lại thành một khói thì ta phải làm sao vậy, và chuyển qua tự động thiết kế khuôn trong visi luôn và sao đó mình trách trừng chi tiết ra để lặp trình gia công trên máy cnc như thế nào mong bác chỉ giúp em nha . cám ơn bác nhiều.

@toniloc : Trong ví dụ Insert của visi bạn chỉ cần quay Insert trên 90 độ là chập được 2 khối vào nhau, chú ý chọn điểm và trục quay ở cạnh hai insert đang tiếp xúc với nhau. Sau khi xong ban vao Moul tool trong menu moul chọn tiêu chuẩn để xây dựng bộ khuôn ( Hasco , Futaba, Lkm v.v). sau do muon tách các chi tiết ra để gia công CNC thì vao menu file chọn lệnh save parts as.. bạn sẽ lấy được từng chi tiết hoặc cụm chi tiết riêng ra để tạo file gia công CNC. mình hi vọng với thời gian và sự say mê bạn sẽ sử dụng thành thạo được phần mềm này. Chúc bạn thành công.

T

toniloc

Author

Bác FULCAD ơi bác đã học qua visi rồi chắc bác có tài liệu về visi nhưng mà bằng tiếng việt nha bác cho em xin với, em đi tìm mua ở các nhà sách ở tp.hcm mà chẳng ở đâu bán hết, em mới bước vào nguyên cứu lĩnh vực này em thấy thích nó lắm nhưng mà tìm tài liệu mà ko có. cám ơn bác nhiều....:77::77::77::77::77:
truongvinhloc2008@ymail.com

@toniloc: Mình ở ngoài HN, không ở trong SG, nếu bạn muốn tiếp cận VISI một cách nhanh nhất thì nên tham gia một khóa học về VISI ở VICAM TECH ở đường BÀ HẠT ở đó họ dạy VISI và cung cấp giáo trình tiếng việt khá đầy đủ. Chúc bạn thành công và biến sự yêu thích ấy thành niềm đam mê.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Ngoài bắc có lẽ Sufcad là 1trong những người có kiến thức về VISI nhất...Bạn hãy cố gắng bỏ chút thời gian viết các bài viết hướng dẫn dùng VISI cho mọi người có phong trào. Trong Visi có tích hợp Machining strategist , mình có thể giúp mọi người về phần gia công bằng MS ....Mong Sufcad và mọi người cùng hưởng ứng!

T

toniloc

Author

visi là một phần mềm tương đối còn mới ko phải có nhiều người biết về nó mình thấy trên diễn đàng chỉ có bác FulCad là biết nhiều về nó mình mong bác bỏ một ít thời gian viết giới thiệu về một số tính năng trong visi đi cho anh em cùng chia sẽ với móng bác FufCad và các a hiểu biết về nó hưởng ứng..............
mình chỉ mới tìm hiểu về nó thôi còn kém lắm.

hôm nay em mới biết có phần mềm visi đó ! em đọc qua nó cũng khá là hay ! rùi em sẽ tìm hiểu dần thêm

O

okeanos

Author

Bạn có thể mua tài liệu Visi ở địa chỉ sau:459 Bà Hạt,P8,Q.10,TPHCM
Rất vui khi bạn quan tâm đén Visi.