các bác cho em hỏi cách chọn loại dao

• Thread starter hisman
  • Ngày mở chủ đề
H

hisman

Author
mình đang làm đồ án DCC . bác nào cho biết cách chọn loại dao tiện định hình khi gia công chi tiết dựa vào cấp chính xác và độ nhám ? Vd:vật liệu thép C45 cấp chính xác IT10 và độ nhám cấp 6 .cho mình cảm ơn trước nhé!

N

namkhanh12a1

Author
đúng rồi.phải căn cứ vào biên dạng chi tiết chứ.còn dao tiện định hình thì vẫn là dtdh mà

V

vantu

Author
với trường hợp của bạn để gia công cần đạt được cấp CX :IT10
thì bạn phải thiết kế dao tiện định hình lăng trụ gá thẳng có điểm cơ sở ngang tâm/

mình đang làm đồ án DCC . bác nào cho biết cách chọn loại dao tiện định hình khi gia công chi tiết dựa vào cấp chính xác và độ nhám ? Vd:vật liệu thép C45 cấp chính xác IT10 và độ nhám cấp 6 .cho mình cảm ơn trước nhé!
DT ĐH có rất nhiều loại, gá thẳng, gá nghiêng; tròn, lăng trụ; hướng kính, tiếp tuyến. Để chọn loại dao nào thì còn phụ thuộc nhiều yếu tố, bạn phải biết được đặc điểm của từng loại dao rồi ứng dụng cụ thể vào đề tài của mình.
Với đề tài của bạn, thì nên chọn DTDH lăng trụ, hướng kính, gá thẳng, có điểm cơ sở ngang tâm. Bạn cần quan tâm hơn đến việc tại sao với cấp cxac yêu cầu của chi tiết như thế thì nên chọn dao lăng trụ mà ko chọn dao tròn? và tại sao dao lăng trụ lại cho độ chính xác cao hơn?
(bạn chú ý phần sai số khi gia công của 2 loại dao này nhé, câu trả lời nằm trong đó.)