Các cách thực hiện để tách được cực xung từ 3D ?

Author
E chào cả nhà !
Hiện nay e đang có một chút khó khăn mong cả nhà giúp đỡ ạ. E lập trình gia công khuôn nên có nhiều phần phải tách cực để xung, vậy mọi người cho e hỏi trong Pro E có những cách nào có thể lấy được biên dạng của chi tiết để làm cực xung ạ??
E rất mong được mọi người giúp đỡ, Tks !

Author
Ðề: Các cách thực hiện để tách được cực xung từ 3D ?

Cả nhà ơi giúp e với ! E bí quá ạ :(

Mình không dùng Proe. Nhưng mình nghĩ cách làm sẽ giống nhau. Đơn giản nhất là bạn dùng lệnh chiếu lấy bề mặt sau đó dùng bề mặt đó để trim solid -> thành điện cực cho bạn. Đừng quên Offset cho điện cực nhỏ lại nhé.

Author

Bác nói cụ thể hơn 1 chút được ko ạ ! E ko rõ lắm về cái thuật ngữ chiếu lấy bề mặt :(

Với Pro e, bạn dùng công cụ Cut out để cắt 1 Part này bởi biên dạng Part khác chèn lên nhau (như kiểu mình có 1 cái phôi (để tạo cực xung) và đưa vào đúc ra được hình dạng giống hệt nhờ biên dạng của lòng khuôn).
Mình lấy VD tạo cực xung cho khuôn này chẳng hạn

Đầu tiên: Mở file .asm có chứ file lòng khuôn mà bạn cần tạo cực xung ( tốt nhất bạn nên tạo 1 file .asm mới và đưa lòng khuôn cần tạo cực vào) > Tạo 1 new part mới (lấy tên cuc_xung.part) bằng cách Extrude 1 biên dạng đùn qua lòng khuôn tại vị trí cần tạo cực. (H.vẽ)

Sau khi có file cuc_xung.part bạn vào Edit/Component Operationts > chọn Cut out > kích
chọn file cuc_xung.part > kích Ok trong menu Select > chọn tiếp file lòng khuôn mình cần tạo cực > kích Ok tiếp > chọn Done là ta có được biên dạng cực. (Chỉnh sửa chút là ta có file cuc_xung.part hoàn thiện).

Author

Cảm ơn bạn nhiều nhé ! Mình nắm được nguyên lý rồi nhưng khi thực hiện hay bị gặp lỗi như trong ảnh mặc dù mình cũng có thử thay đổi độ chính xác theo hướng dẫn
[/URL][/IMG]
Mình cũng up cả file mình làm thử lên nhờ mọi người làm giúp xem có bị như vậy không:
http://www.mediafire.com/download/hmxyicmh95s3zt0/th-cdinh-t50-40.prt.11
Nếu chọn part "lòng khuôn" trước rồi chọn part "làm cực" sau thì không gặp lỗi này, mình làm thử trên nhiều part khác thì cũng tùy từng part mới thực hiện được.
Vậy mọi người cho hỏi là có chú ý gì khi dùng lệnh này không ạ?

bạn cài thêm phần mềm smartelectrode tích hợp chuyên dùng để tạo cực xung cho pro tạo sẽ dẽ hơn nhiều

Author

Bác có tài liệu hay hướng dẫn nào về phần mềm này không vậy? Gửi cho e tham khảo với. Mail của e hoangvanhiepk43@gmail.com.
Cảm ơn bác trước nhé !

Cảm ơn bạn nhiều nhé ! Mình nắm được nguyên lý rồi nhưng khi thực hiện hay bị gặp lỗi như trong ảnh mặc dù mình cũng có thử thay đổi độ chính xác theo hướng dẫn
[/URL][/IMG]
Mình cũng up cả file mình làm thử lên nhờ mọi người làm giúp xem có bị như vậy không:
http://www.mediafire.com/download/hmxyicmh95s3zt0/th-cdinh-t50-40.prt.11
Nếu chọn part "lòng khuôn" trước rồi chọn part "làm cực" sau thì không gặp lỗi này, mình làm thử trên nhiều part khác thì cũng tùy từng part mới thực hiện được.
Vậy mọi người cho hỏi là có chú ý gì khi dùng lệnh này không ạ?
Pro e mình ko mở được file của bạn. Mình sửa trên Creo, bạn làm trên Proe xem thế nào nhé!
Lỗi

Những file bị lỗi lệnh Cut out bạn chỉnh sửa như sau:
Kích chuột phải vào lệnh Cut out > chọn Edit Definition > chọn Toggle inheritance > Ok

Ta được cực như sau

Author

Cảm ơn bạn đã nhiệt tình chỉ bảo, mình làm được rồi. Chúc bạn mạnh khỏe và thành công !