Các cao thủ thông não giúp : G92 cắt ren rung giật

TYA

Well-Known Member
Author
Mình chạy ren G92 trên máy tiện TC 200 (Fanuc 21i) thì nó giật bần bật.
Ren thì ko vấn đề gì, nhưng sau mỗi pass lại bị giật khi return.
Trước đây phía nhà sx máy họ tư vấn rồi và ok. Giờ cần thực hiện cho máy khác lại ko nhớ ra.
Và khôi hài 1 nỗi là chính nhà sx máy lần này tư vấn cả chiều mà ko xong.
Nó là 1 prm nào đấy cần đặt lại giá trị. Mình ko phải chuyên môn này nên ko rõ lắm.
Ae nào tư vấn giúp. Hay là báo giá cũng được

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Các cao thủ thông não giúp : G92 cắt ren rung giật

Trước đây phía nhà sx máy họ tư vấn rồi và ok. Giờ cần thực hiện cho máy khác lại ko nhớ ra.
Nó là 1 prm nào đấy cần đặt lại giá trị. Mình ko phải chuyên môn này nên ko rõ lắm.
Chắc 1 thông số nào đấy trong cycle tiện ren có lẻ được đặt quá cao. Mình không biết chính xác nó là tham số nào tuy nhiên hướng để mày mò là vậy.

Trước cũng có mày mò về mấy cái này, sau 1 hồi mày mò cho máy hệ heidenhain thiệt giờ ai có máy có mà tham số nào không biết hỏi mình cái mình tra ngay liền...kakaka. Fanuc có bộ Quaero tất tần tật có trong đấy...TYA thử xem nhé.

http://www.meslab.org/mes/threads/45666-Tan-man-ve-may-CNC.html?p=210592#post210592

Có thể giật là do lúc trở về vị trí bắt đầu vào ren chạy bằng G00 (Max) của máy nên có hiện tượng giật.
Bác thử giảm FEEDRATE OVERIDE 40% xem sao

"Giật" là như nào vậy anh TYA?

TYA

Well-Known Member
Author

Vấn đề đã đc giải quyết và xin mách lại mọi người để ai gặp phải còn biết.
Phần prm hệ Fanuc 21i T seri có prm1620, ...1624 (ko cx lắm nhé) thuộc phần điều khiển cho lệnh G92.
Dòng có ghi G92 FL là tham số cần nhập là 0.
(Ban đầu là 800).
Thực sự mình đếch biết tại sao các máy khác thì ko bị giật mặc dù 800 , và dù sao đưa giá trị thành 0 là hết giật.
Mặt khác cậu staff thiết bị đã nghỉ, trước kia chỉnh vào tham số khác ko liên quan gì prm 16xx kia hết.

Cuối cùng thì chỉ biết hai con đường cùng dẫn tới thành Rome chứ chưa thấy thuyêt phục
(Bằng chứng là hết giật)

Ta cứ hiểu nôm na là: Khi máy còn mới, độ chính xác cao, truyền động tốt nên nó đáp ứng được các yêu cầu của bộ điệu khiển, prm.
Khi máy dùng 1 thời gian, độ cx giảm xuống, khả năng đáp ứng kém nên cần phải giảm hoặc điều chỉnh prm cho phù hợp với cơ cấu cơ khí.
Bởi vậy mỗi máy CNC đều có các prm khác nhau, không máy nào giống máy nào.

bạn ơi đài dao của máy tiện bạn bị dơ rồi , bây giờ không muốn giật bạn tăng pas nên, trước kia cắt 5 pas bây giờ cho nên 8 là ok bạn nhé
chứ không có chế độ nào để giảm giật đâu, bạn tăng tốc độ trục chính nên khoảng 30% ăn mỏng, chia nhiều nát máy của bạn sẽ ổn thôi