các chú bác anh e nào có tài liệu kỉ thuật về sản phẩm và khuôn mẫu cho sản phẩm tắc kê nhựa thì cho

• Thread starter tongbiet
  • Ngày mở chủ đề
T

tongbiet

Author
Hiện tại mình đang nhận để tài thiết kế bộ khuôn ép phun cho sản phẩm tắc kê nhựa. Vậy nên anh em nào có tài liệu về phần này cho mình xin nha.
Đồng thời mọi người tư vấn giúp mình cơ cấu giải phóng under cut cho sản phẩm này nhé.
Xin chân thành cảm ơn mọi người!!!!

T

tongbiet

Author
Ðề: các chú bác anh e nào có tài liệu kỉ thuật về sản phẩm và khuôn mẫu cho sản phẩm tắc kê nhựa thì cho mình xin tham khảo nha!!!!!!

àk e muốn tìm tài liệu tiếng anh cho sản phẩm tắc kê mà không biết tắc kê tiếng anh ghi như thế nào nhỉ. Mong mọi ng chỉ giáo

Ðề: các chú bác anh e nào có tài liệu kỉ thuật về sản phẩm và khuôn mẫu cho sản phẩm tắc kê nhựa thì cho mình xin tham khảo nha!!!!!!

bản vẽ mẫu ra và gửi lên tôi tách khuôn và chỉ kết cấu giúp cho. Khuôn này kết cấu rất đơn giản!

T

tongbiet

Author

bản vẽ mẫu ra và gửi lên tôi tách khuôn và chỉ kết cấu giúp cho. Khuôn này kết cấu rất đơn giản!
Anh vào link và tải file về xem.http://www.mediafire.com/?8dbtk9296ol9h03
tách khuôn thì em tách được rồi, nhưng chọn phương án gia công khuôn thì hơi phức tạp xíu (tại hồi giờ chưa làm bộ khuôn thực tế lần nào). phức tạp ở:
+ Gia công các răng giữ (chắc dùng EDM vì kích thước và góc bo cạnh răng quá nhỏ)
+ Gia công mảnh insert cho rãnh cắt ở giữa thân
+ chọn và thiết kế cơ cấu để rút under cut lỗ bắt vít.
Anh nghiên cứu và có phương án nào hay thì cho em tham khảo !
Em cảm ơn nhiều!!!

Anh vào link và tải file về xem.http://www.mediafire.com/?8dbtk9296ol9h03
tách khuôn thì em tách được rồi, nhưng chọn phương án gia công khuôn thì hơi phức tạp xíu (tại hồi giờ chưa làm bộ khuôn thực tế lần nào). phức tạp ở:
+ Gia công các răng giữ (chắc dùng EDM vì kích thước và góc bo cạnh răng quá nhỏ)
+ Gia công mảnh insert cho rãnh cắt ở giữa thân
+ chọn và thiết kế cơ cấu để rút under cut lỗ bắt vít.
Anh nghiên cứu và có phương án nào hay thì cho em tham khảo !
Em cảm ơn nhiều!!!
1: Sản phẩm này thiết kế có nhiều điểm chưa hợp lý về độ bền và khi thao tác đóng vô tường, phần vai để đóng dễ vỡ, các răng cao đóng rất khó... bạn nên tham khảo một số sản phẩm tắc kê của nước ngoài.

tac-ke by ngotanphu_ute, on Flickr
2: Tách khuôn sử dụng 2 slide 2 bên, tôi tách minh họa insert cho bạn tham khảo.

mfg0001 by ngotanphu_ute, on Flickr
3: Đối với các vị trí không gia công đc thì ta làm điện cực.

http://www.mediafire.com/?373a36bnfrx75c9
Chúc vui!

Last edited:
T

tongbiet

Author

1: Sản phẩm này thiết kế có nhiều điểm chưa hợp lý về độ bền và khi thao tác đóng vô tường, phần vai để đóng dễ vỡ, các răng cao đóng rất khó... bạn nên tham khảo một số sản phẩm tắc kê của nước ngoài.

tac-ke by ngotanphu_ute, on Flickr
2: Tách khuôn sử dụng 2 slide 2 bên, tôi tách minh họa insert cho bạn tham khảo.

3: Đối với các vị trí không gia công đc thì ta làm điện cực.

http://www.mediafire.com/?373a36bnfrx75c9
Chúc vui!
đầu tiên em xin cảm ơn bài viết của anh!

nhân tiện cho em hỏi một vài điều:
+ Theo như trên hình(em đang dùng creo1 nên không mở được file của anh) 2 lỗ trên khối slide em không rõ là
+2 lỗ chốt xiên
+2 lỗ giữ khối trượt khi đóng khuôn giúp khối slide không bị đẩy ra bởi lực phun?
+ Nếu như là 2 lỗ giữ khối trượt thì với các mặt 1,2,3,4,5 và 2 lỗ số 6 (đánh dấu trên hình) có xảy ra hiện tượng siêu định vị không?
+ Với chi tiết số 7 (phần undercut tiết diện tròn) chỗ đó có bị xì keo ra không?

đầu tiên em xin cảm ơn bài viết của anh!

nhân tiện cho em hỏi một vài điều:
+ Theo như trên hình(em đang dùng creo1 nên không mở được file của anh) 2 lỗ trên khối slide em không rõ là
+2 lỗ chốt xiên
+2 lỗ giữ khối trượt khi đóng khuôn giúp khối slide không bị đẩy ra bởi lực phun?
+ Nếu như là 2 lỗ giữ khối trượt thì với các mặt 1,2,3,4,5 và 2 lỗ số 6 (đánh dấu trên hình) có xảy ra hiện tượng siêu định vị không?
+ Với chi tiết số 7 (phần undercut tiết diện tròn) chỗ đó có bị xì keo ra không?

- Đó là lỗ chốt xiên (hình minh họa)
- Bạn có thể thiết kế ở dạng tròn hay côn cũng được, nếu gia công sợ không chính xác và thép ta sử dụng mau bị mài mòn thì nên dùng côn tốt hơn vì khi chuyển động trượt lâu dài sẽ bị mài mòn dẩn đến xì ba via.
- Bạn nên cài Creo 2.0 để tham khảo cách làm.
(trên đó chỉ là phần tách khuôn)

T

tongbiet

Author

- Đó là lỗ chốt xiên (hình minh họa)
- Bạn có thể thiết kế ở dạng tròn hay côn cũng được, nếu gia công sợ không chính xác và thép ta sử dụng mau bị mài mòn thì nên dùng côn tốt hơn vì khi chuyển động trượt lâu dài sẽ bị mài mòn dẩn đến xì ba via.
- Bạn nên cài Creo 2.0 để tham khảo cách làm.
(trên đó chỉ là phần tách khuôn)
cho em hỏi:

+ Chi tiết số 1 trên hình vẽ là gối chặn khối slide không bị đẩy ra khi chịu tác dụng của lực phun?
+ Chi tiết này được gắn vào khuôn trên và bắt vít vào ạ?

cho em hỏi:

+ Chi tiết số 1 trên hình vẽ là gối chặn khối slide không bị đẩy ra khi chịu tác dụng của lực phun?
+ Chi tiết này được gắn vào khuôn trên và bắt vít vào ạ?
Đúng rồi đó bạn, nhưng mà là siết bằng Boulon chứ không phải là Vis đâu. (phân biệt boulon và vis)

T

tongbiet

Author

Đúng rồi đó bạn, nhưng mà là siết bằng Boulon chứ không phải là Vis đâu. (phân biệt boulon và vis)
cảm ơn anh nhìu về những thông tin trên, mà hình như anh cũng học spkt thì phải? đa số tụi em học năm cuối làm đồ án thường thiếu kinh nghiệm thực tế nhiều, hi vọng những chỗ thiếu sót đó được những cựu sinh viên như tụi anh giúp đỡ! thank anh nhìu!