Các thầy các anh giúp em vấn đề Solid Work

• Thread starter thtmaster
  • Ngày mở chủ đề
T

thtmaster

Author
Em sử dụng solid work 2016 và em dùng lệnh để nối đường thằng và đường tròn. Khi cho nó thành 3D thì nó xuất hiện 1 đường chứ không liền mạch được. Giống như hình bên dưới các thầy các anh cho em hỏi làm sao để nó liền mạch được ạ. Hay có phương pháp nào khác để nối đường thẳng với đường tròn lúc vẽ 2D thì chỉ em với ạ ! Em cảm ơn

Ðề: Các thầy các anh giúp em vấn đề Solid Work

đường thẳng và đường tròn bạn cho tiếp tuyến là dk .còn cái đường kia thì nó vẫn có muốn nó mất đi thì để chế độ nhìn khác thui

T

thtmaster

Author

Cám ơn bạn. Bạn có thể hướng dẫn mình lệnh tiếp tuyến được không bạn. Bây giờ mình Có 1 đường Line. Rồi mình chọn lệnh nào để vẽ tiếp tuyến đường tròn

Hỏi thế này thì khi nào mới khá lên được.

M

manhck1haui

Author

Kích vào lệnh line bắt điểm xuất phát sau đó đưa con chỏ chuột tới đường tròn nhưng ko kích vào đường tròn mà ấn giữ alt hay shift gì đó nó hiện lên đường tiếp tuyến màu vàng thì bạn sẽ vẽ đc.mình dùng lâu rồi ko nhớ lắm với hiện tại ko có máy tính ở đây.

T

thtmaster

Author

Kích vào lệnh line bắt điểm xuất phát sau đó đưa con chỏ chuột tới đường tròn nhưng ko kích vào đường tròn mà ấn giữ alt hay shift gì đó nó hiện lên đường tiếp tuyến màu vàng thì bạn sẽ vẽ đc.mình dùng lâu rồi ko nhớ lắm với hiện tại ko có máy tính ở đây.
Vâng a để e thử

Bạn vẽ đường thẳng và đường tròn trong Sketch thì bạn chọn cùng lúc 2 đường đấy (giữ Ctrl), bảng thuộc tính xuất hiện bên tay trái, bạn chọn ràng buộc tiếp tuyến là được

@ van_quy
Bạn xem lại bài viết của anh nova nhé, Ai cũng có lúc bắt đầu mà bạn,

Chào bạn,
Theo như mình thấy thì bạn đã thao tác cho cung tròn tiếp tuyến với 2 cạnh rồi. Vấn đề chỉ là cách hiển thị thông tin mà bạn không mong muốn thôi. Ở đây 2 đường thẳng đó là tiếp tuyến, nó luôn tồn tại trong hình. Còn bạn muốn tắt nó đi thì có 2 cách như sau:
1 - Thao tác đơn giản : Trên thanh view (heads-up), chọn biểu tượng thứ 2 (màu đỏ)

2 - Tùy chỉnh: Chọn options -> System options -> display/selection -> Part/Assembly tangent edge display -> chọn Removed. -> OK.
[/IMG]
Chúc bạn thành công.

Chào mọi người!
Em tên là Phương. Em đang xài SW muốn sáng tạo chút xíu mong mọi người giúp em vẽ được vật thể này với ạ. Yêu cầu là cái vật thể đó là 1 chi tiết hình cánh, có 8 cái như vậy được làm liền và phân bố đều trên toàn bộ hình tròn của cả 3 vật thể hình trụ tròn đó. 3 cái hình trụ tròn đó đồng tâm và cách nhau một khoảng theo yêu cầu sau đó sẽ được lắp ráp vô một chi tiết khác trong môi trường assembly, nhưng mỗi hình trụ tròn đó có 1 điểm đỡ khác nhau trong tổng vật thể trong assem. Nhưng nếu có thể vẽ cả 3 khối hình trụ tròn đó liền với cả 8 cái cánh trong cùng 1 part rồi sau đó đưa vô assembly lắp ráp tiếp thì cũng tiện hơn nhiều ạ. Mọi người có cách nào vẽ được tối ưu nhất với các lệnh cần đặt giúp em. Ai giúp được thì kêu em 1 câu em gửi thông số kỹ thuật để lên hình. Cái này là ý tưởng sáng t​ạo riêng nên nhìn hơi kỳ lạ chút xíu, mọi người giúp được thì em cảm ơn :)

Bạn vẽ tay ra đi cho mọi người dễ tưởng tượng