Các tiền bối cho em hỏi cái?

• Thread starter tung1989
  • Ngày mở chủ đề
T

tung1989

Author
Cho em hỏi một chút về kinh nghiệm ?

Mọi người cho em hỏi những điều cần chú ý của 1 người thợ chuyên lắp đặt và sửa chữa các máy cnc.
Em có 1 đứa em chuẩn bị đi làm về lắp đặt các máy cnc.nhưng ngày trước nó học k phải chuyên về lắp đặt mà học về cad cam.nên thật sự lắp đặt máy với nó cũng kha là mới.
Thank

Last edited by a moderator:

Nova

MES LAB Founder
Ðề: Các tiền bối cho em hỏi cái?

Các bạn trẻ nên lưu ý trên MES có rất nhiều các Thầy, các Anh lớn tuổi, các bạn nên hết sức chuẩn mực trong câu chữ.

"Các tiền bối cho em hỏi cái?" ~> mình không nghĩ có ai hỏi tiền bối như thế này.

Vài lời góp ý chung, mong bạn đừng giận :)

T

tung1989

Author
Ðề: Cho em hỏi một chút về kinh nghiệm ?

Theo em nghĩ tiền bối là các thầy các bác cac anh chị đi trước trong cả về kinh nghiệm lẫn tuổi đời.
Chứ đâu có ý j đâu mà mọi người nghĩ sâu thế.
Thui.nếu vậy lần sau em sẽ sửa lại.
Thank các anh đã góp ý.

T

tung1989

Author

ok.lần sau em xin rút kinh nghiệm

theo em biết thì đây là nhược điểm của máy CNC - giá thành cao và cần chuyên gia của hãng (cho lắp đặt và sửa chữa), chú ý thì chắc chỉ cần đừng làm những gì mình không biết là được kẻo đền ốm ^^

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Thật ra máy CNC chẳng có gì ghê ghớm, nó bao gồm phần cơ, phần điện và phần điều khiển: Phần cơ: tương tự máy cơ truyền thống nhưng các bàn máy, spindle được chế tạo chính xác hơn. Dùng motor servo và trục vítme bi - ball screw. Có gắn các cơ cấu cảm biến. Phần điện: điện nguồn cung cấp cho các motor.Phần điều khiển

Mọi người cho em hỏi những điều cần chú ý của 1 người thợ chuyên lắp đặt và sửa chữa các máy cnc.
Em có 1 đứa em chuẩn bị đi làm về lắp đặt các máy cnc.nhưng ngày trước nó học k phải chuyên về lắp đặt mà học về cad cam.nên thật sự lắp đặt máy với nó cũng kha là mới.
Theo như câu hỏi này thì ngay cái tiêu đề là chưa rỏ ràng rồi. Liên quan đến máy CNC thì cần các thợ:

1. Lắp đặt: đấu nối dây điện nguồn, điện motor vào tủ điện, đấu nối cho hệ thống khí nén, cân chỉnh đặt máy...(cần thợ thông thường..với kỷ năng điện, cơ thông thường).

2. Vận hành: thay dao, gá phôi, offset phôi, các lệnh đo dao. Thường vận hành máy CNC thì chỉ cần công nhân với kiến thức cơ bản.

3. Bảo trì, sửa chửa: cái này rất rộng, ...nghe hơi buồn cười chứ mấy người thợ sửa chửa máy CNC mà mình biết thường là dân thợ điện tử, sửa tivi, sửa máy tính. Về phần cơ thì thợ Cơ khí sửa chửa rồi. còn phần điều khiển thì máy CNC nó là máy tính - cần kiến thức về PLC, Vi Xử Lý, kiểm tra các board mạch. Cái này đòi hỏi kỹ năng rất cao với kiến thức chủ yếu về PLC, Điện tử.

Máy CNC nó có bộ điều khiển như bộ nảo kiểm soát tất cả các chi, khi bị lổi nó báo lổi ngay ở đâu, và khắc phục như thế nào. Do đó ngay khi máy CNC hư thì cần ngay thợ Điện kiểm tra Code lổi từ các Ladder của PLC. Từ đó đưa ra các hướng sửa chửa. Cái nhức đầu nhức là các Software của BĐK.

Các máy CNC mới thường được cung cấp từ nước ngoài, họ cần nhân viên ở mục 1,2 thôi. Mục 3 thì thường họ không cho mình làm đâu. Nếu tuyển nhân viên biết CAD/CAM thì thường cho mục 2. Việt Nam mình có rất nhiều thợ sửa chửa máy CNC giỏi, chủ yếu là tự học nhưng chủ yếu am hiểu về Fanuc, các BĐK như heidenhein hay khác thì phần lớn là.. bó tay..- bạn sẽ thấy ngạc nhiên họ đều là thợ Điện Tử, Máy Tính.

Last edited:
T

tung1989

Author

thank anh Pumpkin
Em sửa lại tiều đề rồi.
thank vì đã góp ý cho em.