Cách chọn đường phân khuôn cho khuôn chai nhựa

Author
Em đang làm cái khuôn cho cái chai dầu nhớt.Nhưng tới lúc chọn parting lines thì mới vỡ nhẽ là nó không có lines để mình chọn(mặt phân khuôn em định làm là mp đi qua 1/2 thân(theo chiều dọc)).Vậy các anh giúp em làm thế nào để có thể tạo ra được cái lines đó không? Em cũng đã tạo surface đi qua 1/2 hình cái chai nhựa nhưng nó vẫn yêu cầu parting lines mới được.Mong các anh giúp em...
Đây là hình ảnh+file solid của em...

http://www.mediafire.com/?02966kzk9rvkljp

Last edited:
Ðề: Cách chọn đường phân khuôn cho khuôn chai nhựa

Muốn tạo đường chia 1 mặt ra làm 2 hay nhiều phần,bạn hãy dùng lệnh Split Line.Trong t/h này bạn vẽ 1 sketch ở mặt phẳng song song với hướng mở khuôn,sau đó dùng lệnh này,chọn sketh vừa tạo để Split,đồng thời chọn các mặt cần split như hình bên dưới:

Kết quả:

Author

Em đã chọn đường parting lines như anh hướng dẫn nhưng ko hiểu sao vào lệnh shut off để chọn mặt khuất(phần lõm của đế thì nó báo lỗi)....hix....còn nếu bỏ qua bước splitline thì shut off nó bình thường....:(...

Em đã chọn đường parting lines như anh hướng dẫn nhưng ko hiểu sao vào lệnh shut off để chọn mặt khuất(phần lõm của đế thì nó báo lỗi)....hix....còn nếu bỏ qua bước splitline thì shut off nó bình thường....:(...
Với SP này thì bạn không cần phải dùng đến lệnh Shut-off surface làm gì cả.Trong phần Parting surface,bạn cứ chọn hết các đường Parting line bao quanh sản phẩm (gồm cả phần đáy chai) là được :)

Author

Hix...nhưng khổ nỗi ông thầy ổng bảo là những sản phẩm chai nhựa có đế lõm vô thì thường làm 3 mảnh ghép lại với nhau...và có thể trượt trên rãnh để ghép lại....:((...Oải cho ông thầy quá...

các bác cho em hỏi tí ! em biết solid phân khuôn được nhưng nghe nói những bề mặt khó nó không phân khuôn được phải không ? đã có ai gia công khuôn bằng phần mềm solid chưa. nếu làm được thì đỡ phải học thêm phần mềm khác