Cách đo đường kính lớn

• Thread starter Hienspk
  • Ngày mở chủ đề
H

Hienspk

Author
Mọi người cho em hỏi cách đo đường kính các chi tiết lớn như trên 1m a !Em có tìm hiểu và cũng biết được phương pháp đo chu vi.Nghĩa là dùng thước dây chuyên dùng và sử dụng máy đo kí hiệu PKĐ-6 của Liên Xô ngoài ra còn dụng cụ đo kiểu yên ngựa nhưng em chưa hiểu cách gá đặt để đo.Mong mọi người giúp em hiểu rõ hơn ạ và hiện nay người ta hay sử dụng loại dụng cụ đo nào ạ!
Em xin cảm ơn mọi người trước .

ME

Active Member
Để đo kích thước cỡ lớn trên 1m đến vài mét thì bạn dùng panme hoặc thước cặp cỡ lớn. Nếu bạn không có dụng cụ đo cỡ lớn thì bạn dùng các pp sau:
1. PP dây cung.
2. PP chu vi.
3. PP con lăn.
4. Dùng máy đo kinh vĩ
Xin xem thêm cuốn Kỹ thuật đo trong chế tạo máy để hiểu thêm.

H

Hienspk

Author
Em cảm ơn thầy nhiều ạ!Nhưng mà em đi kiếm cuốn sách mà thầy nói mãi mà không thấy.Thầy có biết ở nhà sách nào bán không ạ.!

Nếu mình không nhầm thì bác ME nói đến cuốn:
[Kỹ thuật đo lường kiểm tra trong chế tạo cơ khí]
Nguyễn Tiến Thọ - Nguyễn Thị Xuân Bảy - Nguyễn Thị Cẩm Tú
NXB Khoa học và kỹ thuật
cuốn này được bán khá nhiều ở tiệm sách mà, bạn cố gắng tìm lại đi nhá. ;D

ME

Active Member
Đúng rồi đấy.

N

ngoanhvugt

Author
Re: Cách kiểm tra thông số bề mặt

Chào các bạn!

Các bạn có ai biết khi nào thì ta xử dụng các thông số khác nhau để dánh giá độ nhám bề mặt.
Ví dụ như các thông số Ra, Rz, Rq, Ry, S, Sm, Rqmax, Rt..... được sử dụng khi nào?

Cám ơn các bạn nhiều.

ME

Active Member
Tôi biết. Nhưng trước khi tôi trả lời thì bạn phải tự tìm hiểu một tí đã vì một số thông số cơ bản đã đựoc đề cập trong cách sách tiếng Việt về dung sai và đo lường.

V

van ut

Author
Tùy theo độ chính xác bạn cần đo mà ta dùng phương pháp đo phù hợp.
Nếu cần độ chính xác tới 0.02 mm thì nên dùng thước cặp (nhưng chỉ có thước 2m thôi)
Nếu cần độ chính xác tới 0.01 mm thì nên dùng thước đo chu vi là phù hợp nhất

3

3dtech

Author
Nếu cần độ chính xác tới 0.02 mm thì nên dùng thước cặp (nhưng chỉ có thước 2m thôi)
Bác cho em hỏi thước cặp 2m có độ chính xác 0,02mm bán ở đâu vậy

T

trungmcx

Author
Thước cặp thông thường chỉ có phạm vi đo 200 mm với độ cx 0.01, 0.02( có thể cao hơn đến 0.005, ... nhưng ít dùng) nếu đo đường kính khoảng 1m thì dùng pp dây cung là kinh tế nhất) em nghĩ đo đường kính lớn bằng pp chu vi thì độ đảm bảo đo ko tốt.
pp đo bằng dây cung ngày trước em học như sau:
-dùng dụng cụ đo để gá lên bề mặt trụ cần đo.
-ỏ chính giữa của dụng cụ đo lắp đồng hồ so
-vị trí tx của dụng cụ đo với bề mặt trụ đã chặn vào bm trụ 1 dây cung có chiều dài bằng với k/c giữa 2 chân của dụng cụ đo (2L)
-đồng hồ so đo được chiều cao h từ dây cung đến đỉnh bề mặt trụ.
dựa vào quan hệ tam giác vuông có thể tính bán kính R theo công thức
R=(h*h+L*L)/2*h
-độ chính xác của phép đo này phu thuộc vào khoảng cách 2L lớn hay bé.

T

trungmcx

Author
Nếu mình không nhầm thì bác ME nói đến cuốn:
[Kỹ thuật đo lường kiểm tra trong chế tạo cơ khí]
Nguyễn Tiến Thọ - Nguyễn Thị Xuân Bảy - Nguyễn Thị Cẩm Tú
NXB Khoa học và kỹ thuật
cuốn này được bán khá nhiều ở tiệm sách mà, bạn cố gắng tìm lại đi nhá. ;D
Ngày xưa (mới có mấy năm thôi) e học cả 3 thầy cô đó luôn nhưng lười quá nên giờ chữ thầy trả thầy hết rồi. Bác muốn mua sách đấy tìm ở mấy cửa hàng sách quanh BK đấy. giá bìa ngày xưa chỉ 26 k lần trước mất sách tìm mua lại đã thấy tăng lên 35k rồi.

T

trungmcx

Author
Chào các bạn!

Các bạn có ai biết khi nào thì ta xử dụng các thông số khác nhau để dánh giá độ nhám bề mặt.
Ví dụ như các thông số Ra, Rz, Rq, Ry, S, Sm, Rqmax, Rt..... được sử dụng khi nào?

Cám ơn các bạn nhiều.
sao bác ko tạo chủ đề mới?

độ nhám thì có nhiều thông số lắm, bác theo TCVN, JIS, DIN ROCT (tiêu chuẩn của nga e ko biết cách chèn symbol) ISO ...
trường e làm mấy cái luận văn thạc sỹ về độ nhám rồi đấy, còn DDATN đại học thì nhiều vo số kể.
em nghĩ dùng thông số nào để đánh giá người ta dựa vào mức độ tinh của bề mặt và pp gia công bề mặt đó (profile của nhám). nếu bề mặt thô và bề mặt tinh thì hay dùng Rz, còn trung bình thì Ra.

T

trungmcx

Author
Các bạn có thể tìm hiểu thêm về công nghệ đo không tiếp xúc.

Có thể đo các kích thước lên đến 20m dễ dàng với độ chính xác rất cao

Các bạn quan tâm có thể vào đây download tài liệu

http://sites.google.com/site/3dtechvn/Home/download/atos
em rất đồng ý với bác pp đo quét bằng laser rất chính xác và đo được kích thước lớn. nhưng ng ta ko có tiền để tậu máy đo đó đâu (e nghĩ cỡ vài trăm nghìn usd đúng ko bác) còn đi thuê đo thì chi tiết có đường kính 1m thì di chuyển cũng thuận lợi lắm nhỉ đúng ko bác. => rẻ tiện thuận lợi nhất là đo bằng pp dây cung.

T

trungmcx

Author
Mình cũng không biết nữa,chỗ làm của mình có sử dụng 1 cái của TQ, hơi nặng như vẫn xài tốt
2m mà độ cx 0.02mm thì khó tin tưởng được rồi, vì khi đo bằng thước cặp sẽ mắc sai số abbe. tức là khi kt đo ko cùng nằm trên phương của mẫu.
để du xích của thước cặp di chuyển trên thân thước chính thì phải có khe hở do đó mỏ đo động của thước cặp ko vuông góc với thước chính và nó bị nghiêng 1 góc anpha với phương vuông góc với thân thước.
khi đo, chi tiết đặt càng xa thân thước thì sai số càng lớn.
gsử đo đường kính của chi tiết 1.4m tức là khoảng abbe phải ít nhất là 0.7

Bác cho hỏi mỏ đo của thước cặp dài bao nhiêu?

TYA

Well-Known Member
Bác cho em hỏi thước cặp 2m có độ chính xác 0,02mm bán ở đâu vậy

Có j mà nghi ngờ !!

Tôi từng thấy người ta đo phôi thanh cho nhà máy dập, thước dài 15m : 3 người đàn ông vác thước kalip, một người đỡ giữa, 2 người kia mỗi người một đầu calip!

Ở cty tôi có loại 500mm

chào các anh!các anh cho em hỏi là hiện nay có nhiều tiêu chuẩn đã nói đến về độ nhám như Ra,Rz nhưng trong quá trình thực hành dung sai thì em có gặp 1 số lọa kí hiệu như các thông số Rq, Ry, S, Sm, Rqmax, Rt. Em muốn các anh có thể cho em hay nhửng cái này là cái gì được không ạ!bởi em cần giải thích cái này.ví dụ như :
R-PROFILE
4.0mm