Cách ghi dung sai nếu giá trị dung sai =0

Author
Chào cả nhà..
Mình có một vấn đề nhỏ về việc ghi dung sai khi giá trị dung sai =0. Vấn đề như sau..
Một lỗ pi 8 có giá trị dung sai cận trên là +0.1 và cận dưới là 0. Vậy khi thể hiện trên bản vẽ kỹ thuật có 2 cách.
1. ghi pi8 và ghi rỏ cận trên là +0.1 và cận dưới là 0.
2. ghi pi8 và chỉ ghi cận trên +0.1 còn cận dưới không ghi (tự hiểu =0).
Thật sự mình không biết cách ghi thứ 2 có đúng không nữa. Mình đã tìm một số sách về dung sai nhưng xem kỹ thì thấy rất mâu thuẫn nên không dám cho rằng nó đúng.
Bạn nào có tài liệu nào (Độ tin cậy cao) nói về vấn đề này có thể cho mình biết được không vậy ?. (lưu ý: mình mong sẽ nhận được tài liệu_chứ suy luận thì mình cũng biết như thế nào là đúng). Vì đang làm dự án cho nước ngoài nên cần có những căn cứ thật chính xác mới nói chuyện với người ta được. Thanks các bạn rất nhiều

leviettienCTM

Active Member
Ðề: Cách ghi dung sai nếu giá trị dung sai =0

Dung sai và kĩ thuật do lường-ĐHBK HN! cả 2 cách đều có thể được, nhưng thông thường khi làm việc với bản vẽ thì cách một là được dùng nhiều! (vì Em cũng làm cho Cty của TQ nên các bản vẽ của Nhật hay TQ họ đều ghi rõ ràng hết, theo cách 1 ý)

M

matt

Còn theo tui thấy đỡ bị lé mắt thì nên ghi đúng vị trí của ES(es) hoặc EI(ei) . Nghĩa là trong hình +0.03 nó ghi ngay vị trí của EI(ei ) thì bạn nên kéo nó lên nằm đúng vị trí của ES ( es ) . Đó là bạn muốn không ghi 0

Còn tui nghĩ là ghi con 0 vô thì chả chết ai . Cũng chẳng tốn thêm đồng xu cắc bạc nào cả . HE HE

Theo mình cũng vậy, bằng 0 cũng nên ghi vào cho rõ ràng.