Cách ghi kích thước trong SW

• Thread starter netnamviet
  • Ngày mở chủ đề
N

netnamviet

Author
Em dùng SW 2007, vẽ 2D ghi kích thước nhanh (Smart Dimension) thì không có gì khó khăn.

Nhưng em chuyển sang ghi kích thước trong hình 3D thì không thực hiện được.

Không biết cách thực hiện là như thế nào.

Mong các anh chỉ giúp

Ðề: Cách ghi kích thước trong SW

Em dùng SW 2007, vẽ 2D ghi kích thước nhanh (Smart Dimension) thì không có gì khó khăn.

Nhưng em chuyển sang ghi kích thước trong hình 3D thì không thực hiện được.

Không biết cách thực hiện là như thế nào.

Mong các anh chỉ giúp
Bạn ghi kích thước với mục đích gì.
Khi xuất bản vẽ hay là trong môi trường modeling
Nếu là trong môi trường modeling thì mình nghĩ bạn muốn xem kích thước tham khảo của mô hình thôi.
Như vậy bạn nên dùng công cụ đo (mesure distance) hay mesure length...
Mình nghĩ là vậy.

N

netnamviet

Author

Em ghi kích thước trong solid với mục đích in và phục vụ công việc của mình.

EM không ghi được kích thước trong các khối solid

leviettienCTM

Active Member

các kích thước khối Solid bạn thiết kế đã cho nó rồi! chỉ cần cho nó hiện lên thôi!chứ không cần ghi nữa!màh nếu bạn thích thì vẫn có thể dùng lệnh Smart Dimention rồi chọn cạnh của mô hình là được! thử đi xem nhá! có gì thì mình PM tiếp!

Last edited:

TAMAC

Active Member

Bấm Smart Dimension, chọn cạnh cần ghi kích thước, bấm rồi kéo ra khỏi khối Solid là OK (còn ở trong khối nó sẽ không hiện kt, muốn nhìn thấy kt vừa chọn phải xoay hình)

N

netnamviet

Author

Vậy nếu muốn kích thước Solid hiện lên thì dùng lệnh gì vậy anh?

Em muốn đổi màu chữ, con số kích thước thì vào đâu ạ?

TAMAC

Active Member

Đã nói rồi bấm Sm... Di... vào cạnh cần ghi kích thước kéo ra khỏi khối, bấm chuột phát nữa
Để chỉnh cỡ chữ vào Tool/ Option...
hoặc bấm kt bên trái có bảng Di...... .... chọn chỉnh sửa Font
Chuẩn nhất là đọc sách hướng dẫn của bác DCL
View attachment 2042

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Theo mặc định, khi ta đang thiết kế thì các kích thước của mô hình không hiển thị, đơn giản là để cho đỡ rối mắt. Tuy nhiên, nếu muốn, ta vẫn có thể cho hiển thị các kích thước này.

Ví dụ, ta có mô hình hiển thị theo mặc định như sau:

[LEFT]Để làm xuất hiện các kích thước, right-click vào thư mục Annotations rồi chọn Show Feature Dimensions như minh họa dưới:

[LEFT]Ta có kết quả hiển thị như sau:

[LEFT]Ta cũng có thể tạo Drawing cho tập tin 3D này và chọn các góc cổng nhìn thích hợp và cách hiển thị mình muốn, rồi lấy kích thước thủ công một cách dễ dàng:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

N

netnamviet

Author

Em đã làm hết cách rồi, nếu như chọn Show...thì chỉ hiện kích thước chiều cao oz thôi, không hiện tất cả.

Ghi kích thước chọn Smart Dim thì em ghi được nhưng có nhiều kích thước không theo TCVN. Ví dụ như đường gióng và đường kích thước phải đứng thì nó nằm ngang.

EM phải chỉnh thế nào đây?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Em đã làm hết cách rồi, nếu như chọn Show...thì chỉ hiện kích thước chiều cao oz thôi, không hiện tất cả.

Ghi kích thước chọn Smart Dim thì em ghi được nhưng có nhiều kích thước không theo TCVN. Ví dụ như đường gióng và đường kích thước phải đứng thì nó nằm ngang.

EM phải chỉnh thế nào đây?
Cậu lưu ý:

1. Trong quá trình xây dựng mô hình 3D, nếu cậu lấy đủ các kích thước khi vẽ các Sketch thì sau đó cậu mới làm cho chúng xuất hiện được.

2. Trong các bản vẽ 2D tiêu chuẩn, các kích thước được ghi trên các hình chiếu cơ bản và các hình biểu diễn phụ. Hình chiếu phối cảnh hoặc chiếu trục đo thường chỉ mang tính minh họa và tham khảo, chúng thường không có kích thước, do dễ gây hiểu nhầm và/hoặc khó hiểu.

3. Hình chiếu trục đo/phối cảnh thường dùng trong các bản vẽ kết cấu khung làm bằng thép hình, với những kết cấu khung kiểu này, nhiều khi bản vẽ hình chiếu cơ bản lại gây khó hiểu hoặc hiểu lầm. Khi đó, ta thường ghi chú trực tiếp cho từng cấu kiện, ví dụ: U200 x 1800 có nghĩa là chi tiết đó làm bằng thép hình U200 và dài 1800, vân vân.

Cậu nên tìm hiểu và nắm vững các tiêu chuẩn vẽ kỹ thuật (của quốc gia hoặc của công ty). Rất nên tham khảo các thiết kế của các bậc tiền bối và các cuốn Atlat vẽ kỹ thuật để học tập và rút kinh nghiệm. Đừng tự bịa ra một kiểu vẽ kỹ thuật của riêng mình, khiến cho trước mắt thì khó mà tìm được phần mềm nào thỏa mãn nhu cầu, sau đó chưa chắc người khác đã đọc được và hiểu nổi những gì cậu muốn diễn đạt và cuối cùng là bộc lộ sự yếu kém chuyên môn và mang tính nghiệp dư của bản thân.

Last edited:
N

netnamviet

Author

Như anh nói thế thì một GV ra đề thì vẽ kỹ thuật.

Ông ấy vẽ hình 3D bằng SW và in đề ra, yêu cầu SV vẽ 3 hình chiếu ( HCĐ, HCB, HCC ).

Tất nhiên, ông ấy phải ghi kích thước thì SV vẽ mới chuẩn.

Vậy, không lẽ ông ấy vẽ hình Solid không có kích thước, in ra và lấy bút chì tự ghi kích thước vào ah?

Nếu là a, a sẽ làm thế nào trong trường hợp này?

Các pác ơi. Em sữ dụng Solid 2013, không biết là có cách nào thuận tiện để ghi kích thướt hình chiếu 3D không vậy.

Cảm ơn các bác.

T

tuank44kck

Author

Chào tất cả mọi người.cho mình hỏi là hiện mình đang sử dụng Solid 2012 mình thấy có người chuyển từ 3d sang CAD mà phần mềm tự động ghi kích thước.bạn nào biết làm thế nào chỉ bảo mình với,