Cách gia công để sản phẩm đẹp hơn ?

• Thread starter you
  • Ngày mở chủ đề
Y

you

Author
Em mới dùng artcam nên chưa thông thạo các kiểu phay trong artcam sao cho sản phẩm đẹp nhất.
Như sản phẩm này em đã thiết kế và đưa qua gia công nhưng cạnh của sản phẩm vẫn còn vết dao vì phay chưa đúng kiểu ( em nghĩ vậy) (mô phỏng đúng là giống với sản phẩm thực tế đã gia công artcam hay thật :D)
http://www.mediafire.com/?lkfut0sxu4vjrxf
Các bác cao thủ về artcam chỉ em với !
em xin cám ơn !

Ðề: Cách gia công để sản phẩm đẹp hơn ?

Chào bạn, phay đẹp hay ko nó có nhiều yếu tố khác nhau, 1 trong những yếu tố đó là :
1 ) khi bạn xuất file từ 1 phần mềm khác rồi nhập vào ảtcam, khi bạn mở phần mềm artcam lên để nhập file vào mà bạn thiết lập độ phân giải kém và vùng làm việc lớn thì mẫu sẽ bị răng cưa ở các biên ( vấn đề này tôi có giải thích trên bolg của tôi www.vuthanh0918525625.blogspot.com bạn vào mà tham khảo
2) Vấn đề nữa là khi gia công, tùy vào vật liệu mà ta gia công để chọn chiến lược chạy dao phù hợp như Stepover, stepdown....
Vài lời góp ý cùng bạn, tôi chỉ là dân tay ngang ko trường lớp nào đào tạo cả, tôi đọc từ sách của Thầy Lê Trung Thực và từ thực tế để tôi rút ra vài kinh nghiệm của riêng mình, vài lời góp ý cùng bạn, chào thân ái

Y

you

Author

Cám ơn bác đã quan tâm
sản phẩm của em được thiết kế từ artcam chứ không xuất nhập j ạ
em đã tìm mọi cách phay rồi (mà em biết ) nhưng thực sự sản phẩm không được đẹp cho lắm nhất là vùng biên ngoài của sản phẩm hồ lô. Bác có cao kiến j về chiếm lược phay của sản phẩm này nói riêng và cách phay phổ thông trong artcam nói chung j thì hướng dẫn cho em vài đường võ cơ bản để sau này em múa với ạ:9:

Cái hồ lô của bác hiện tại để độ phân giải quá thấp,(400x400points) bác tăng lên 3000x3000 points rồi cho nổi lại sẽ ra mượt ngay, đường viền ngoài nhìn sắc như lưỡi dao. Gia công để bề mặt đẹp còn phụ thuộc nhiều vào tay nghề mài dao của thợ vận hành máy( vì hầu hết máy điêu khắc dao đều phải tự mài)

Ví dụ cái hồ lô của bác em tăng lên 3500x3500 nhé:

Y

you

Author

dạ ý em là sản phẩm sau khi gia công thôi ạ, chứ phần thể hiện rlf thì em cũng biết là chỉnh lại độ phân giải càng cao thì càng đẹp ( máy càng dễ treo :D ) tiếc là em chưa có máy ảnh để chụp sản phẩm nhăn nheo của em lên. Mới bước nào nghề nên các bác thông cảm ý em muốn hỏi là kiểu phay nào để cho sản phẩm này được đẹp nhất ( chủ yếu là biên ngoài của hồ lô ) dao thì em dùng dao cầu 4mm rồi em nghĩ 1 con dao đó là ổn ổn, chỗ thắt giữa hồ lô thì dao 4mm không vào được cũng không sao ( dao em mới mua chưa có sứt mẻ " gì ":5: từ ngày sờ tay vào phay em mới gẫy 4 con dao:37:

Last edited by a moderator:

QuyenQCM

Active Member

Với dao cầu D4 thì nên để stepover khoảng 0.15 đối với vl gỗ.còn kim loại màu thì giảm 30%
Quan trọng nhất là độ cứng vững củav máy và chế độ cắt hợp lý

C

CNCRouter

Author

@you& Libor: các bạn ở đâu? Nếu ở khu vực HN, khi nào rảnh thì giao lưu nhé.
@QuyenQCM: tối nay anh gọi cho em không thấy nhấc máy, tiến độ đến đâu rồi em?

Last edited by a moderator: