Cách gia công lỗ trên trục

• Thread starter sjubap
  • Ngày mở chủ đề
S

sjubap

Author
Em muốn gia công lỗ đường kính 120mm ở đầu trục,em định khoan,khoét rồi tiện tinh.Các bác cho em hỏi làm như vậy có hợp lý không ạ.Bề mặt lỗ có độ nhám Rz=2,5.Các bác có ai biết thì giúp đỡ em với ạ!
Em xin cảm ơn các bác!

S

sjubap

Author
Ðề: Cách gia công lỗ trên trục

Em không biết có con dao khoét nào có đường kính 120mm không các bác???

Cái này khoan, tiện thô rồi tiện tinh, đơn giản mà.
Thanks.

S

sjubap

Author

Em nghĩ không ổn bác ak,bên trong có 1 đoạn côn,em tính chiều dài côn ra 40mm,góc côn tới 120 độ,sẽ rất khó để tiện cả gọc côn này.Em nghĩ mình khoan rồi dùng dao khoét để mở rộng lỗ rồi mới tiện tinh,như vậy có hợp lý không các bác!!

Chi tiết kiểu này bạn cứ Khoan, tiện thô rồi tiện tinh là Ok. Góc côn 120 độ có phải là bạn gia công một lần đâu mà bạn sợ.

S

sjubap

Author

Chi tiết kiểu này bạn cứ Khoan, tiện thô rồi tiện tinh là Ok. Góc côn 120 độ có phải là bạn gia công một lần đâu mà bạn sợ.
Bác nói rõ hơn cho em được không?cái góc côn đó mình tiện bằng phương pháp nào ạ!?Em thì đang tính dùng dao khoét vì đầu dao khoét có luôn mặt côn đó rồi,với lại mặt côn này cũng không phải là bề mặt làm việc bác ak!

theo cách nói của bạn , mình tạm hiểu là bạn đang làm đồ án hay sao vậy? chi tiết này cần khoan, tiện là xong đâu cần khoét làm gì????????? đã là bề mặt không phải làm việc sao phải tốn tiền đi mua 1 con dao khoét to tổ bố thế để làm 1 chi tiết này???
có đôi lời góp ý, nếu bạn đang là sinh viên thì nên làm theo sách vở, còn nếu là dân gia công...mình e rằng....

S

sjubap

Author

theo cách nói của bạn , mình tạm hiểu là bạn đang làm đồ án hay sao vậy? chi tiết này cần khoan, tiện là xong đâu cần khoét làm gì????????? đã là bề mặt không phải làm việc sao phải tốn tiền đi mua 1 con dao khoét to tổ bố thế để làm 1 chi tiết này???
có đôi lời góp ý, nếu bạn đang là sinh viên thì nên làm theo sách vở, còn nếu là dân gia công...mình e rằng....
Thế bác cho em hỏi cái bề mặt côn đó thì mình gia công như thê nào ạ???Với lại mỗi năm sản xuất 8000 chi tiết cơ chứ ko phải làm 1 chi tiết này đâu ạ!

Mình tưởng thường thì thế này phôi chọn thường sẽ là phôi đúc có hình dáng gần giống với chi tiết chứ nhỉ. Lúc đấy thì phần cần gia công của bạn chỉ cần tiện thôi :)

S

sjubap

Author

Mình tưởng thường thì thế này phôi chọn thường sẽ là phôi đúc có hình dáng gần giống với chi tiết chứ nhỉ. Lúc đấy thì phần cần gia công của bạn chỉ cần tiện thôi :)
Cái này phải chọn phôi dập mới đảm bảo cơ tính bác ak!

Thì bạn cứ cho dao ăn thô theo đường thẳng,ăn tử dưới lên trên, lượt tinh cuối cùng sẽ vét lại biên dạng của góc côn. Chi tiết này gia công hết sức bình thường bạn ah.