Cách khoan lỗ trên ống tròn thẳng 1 đường điều nhau

• Thread starter mr_trung198
  • Ngày mở chủ đề
M

mr_trung198

Author
Các a cho e hỏi cách khoan lổ trên ống tròn thành 1 đường điều nhau thì mình phải cần đo và lấy tâm như thế nào và dụng loại máy khoan nào có độ chính xác và những dụng cụ nào hỗ trợ ah,khoan lỗ trên ống tròn inox giống như những chuồng nuôi cúm vậy đó,mong các a chỉ giúp e.

M

mr_trung198

Author
Ðề: Cách khoan lỗ trên ống tròn thẳng 1 đường điều nhau

sao ko có a nào vô chỉ e hết vậy

Bạn này hỏi chung chung chả có gì rõ ràng cả. Không có bản vẽ và không biết bạn đòi hỏi dung sai lỗ và dung sai khoảng cách các lỗ như thế nào?
Tùy điều kiện bạn yêu cầu mà tùy mình có gì mà áp dụng chơ hợp lý.
nếu Yêu cầu cao dùng CNC
Hoặc khoan trên máy phay đứng,
Tồi tệ nhất máy khoan cần cũng khoan được, khoan cần có nhiều loại
Có loại điều chỉnh được vị trí mũi khoan thì cũng đơn giản, phôi cố định di chuyển mũi sau mỗi lần khoan, loại nào mũi khoan cố định thì bạn xê phôi sau mỗi lỗ(khoảng cách các lỗ không đều tùy tay,mắt bạn thôi)
Có điều kiện bạn làm cái đồ gá cố định nó. Không thì kẹp luôn bàn máy., ống tròn xoay xoay cũng ghét
Nếu không đòi hỏi kỹ thuật cao mình cần khoan cần, thước dây, bút dạ(viết lên inox) mình cũng khoan được

Theo mình thì như thế này nhé.Tùy theo số lượng chi tiết,độ chính xác chi tiết...để mình chọn máy gia công.
-nếu dạng đơn chiếc,không cần chính xác cao thì bạn làm siêng lấy dấu đi,rồi đem lên máy khoan cần mà khoan,không cần đồ gá phức tạp đâu.Mình đã thấy người ta làm ở Công ty Doosan rồi.Người ta lấy dấu,sau đó đặt lên bàn máy,dùng mỏ kẹp mà kẹp lại và di chuyển cần khoan để khoan thôi.Ngoài ra nếu trong quá trình khoan mà chi tiết bị xoay thì có thể hàn đính vào một vị trí nào đó,sau khi khoan thì có thể cắt bỏ hoặc dùng máy mài tay để mài lại (cẩn thận chi tiết biến dạng nhiệt nhé).
-Còn nếu là dạng sản xuất hàng loạt,yêu cầu độ chính xác khoảng cách các tâm lỗ,thì bạn nên thiết kế đồ gá,có bạc dẫn khoan,máy chọn có thể là máy có thể là khoan đứng,khoan cần tùy vào đồ gá bạn thiết kế.
Chúc bạn thành công!