Cách Lắp ráp trong Solidwork 2012

Author
Như mọi ng nhìn trong hình thì em có 2 vật thể...
1 cái là trục và 1 cái là vòng bi
Em mở Insert Component cho cái vòng bi vào trước rồi cho cái trục vào sau.
và em không hiểu sao khi cho cái vòng bi vào trước nó lại cố định không di chuyển đc, còn cái trục thì chó thể giữ chuột và rê đi rê lại thoải mái... vậy ai có thể giúp em trường hợp này, cho hai em nó di chuyển

và câu hỏi thứ 2 là: trên trục của em có 1 cái gờ phía cuối khi lắp ghép và bằng lệnh consentric thì em di chuyển cái gờ đó có thể đi xuyên qua đc vòng bi... vậy em muốn hỏi mọi người có cách nào cho cái gờ đó không qua đc vòng bbi

nguyendiep010889@gmail.com

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: Cách Lắp ráp trong Solidwork 2012

@daugau007,

Theo mặc định, part đầu tiên đưa vào Assembly sẽ bị cố định vị trí trong bản lắp, còn các part được chèn vào sau sẽ trôi nổi. (Việc cố định hoặc khống chế một số chuyển động của các part trôi nổi này nhờ vào việc gán các tương quan của chúng đối với các part khác hoặc các hệ tham chiếu).

Nếu muốn cho part đầu tiên cũng trôi nổi thì ta chọn nó rồi click chuột phải và chon Float...

H

hvt.k56m

Ðề: Cách Lắp ráp trong Solidwork 2012

-Đúng vậy, part đầu tiên mặc định là Fix, muốn nó di chuyển được thì kích chuột phải vào part chọn Float.
-Cái thứ 2, bạn có thể giới hạn khoảng cách mặt trong của gờ và mặt vòng bi sử dụng limit distance trong phần advanced mate.