Cách lắp trục vào nối trục đàn hồi, và nối trục nói chung

• Thread starter rabbityeu
  • Ngày mở chủ đề
R

rabbityeu

Author
Chào mọi người, em đang tìm chọn một khớp nối đàn hồi, việc chọn thì như lý thuyết em đã biết rồi, nhưng khi lên Catalog xem thử thì thấy, với 1 nối trục có thể tải được moment xoắn mình cần, thì có thể lắp được các trục có đường kính trong một khoảng cho phép, (trong Catalog là thông số Min Bore và Max Bore)

Nên em muốn hỏi là, ví dụ đường kính trục em cần lắp là 24mm, loại nối trục của em chọn có khoảng đường kính trục là 12-32mm.

Thì khi mua mình sẽ đặt hàng họ, hay là họ bán cho mình loại đường kính nhỏ nhất rồi đem về mình tự xử lý???

Mong nhận được lời giải đáp, Xin cảm ơn!

(Một catalog để tham khảo)

N

ngochoi

Author
Ðề: Cách lắp trục vào nối trục đàn hồi, và nối trục nói chung

Chào mọi người..............................

Nên em muốn hỏi là, ví dụ đường kính trục em cần lắp là 24mm, loại nối trục của em chọn có khoảng đường kính trục là 12-32mm.

Thì khi mua mình sẽ đặt hàng họ, hay là họ bán cho mình loại đường kính nhỏ nhất rồi đem về mình tự xử lý???

Mong nhận được lời giải đáp, Xin cảm ơn!

(Một catalog để tham khảo)
Cậu về tự xử bẳng cái máy tiện là được, mà sao cậu chọn đường kính trục lắp là 24mm, chọn 25 mm để dễ kiểm tra.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Bạn đọc dòng 2 của cái Note đi đã.
Người ta đã ghi rõ:

Chỉ định Đường kính trong ID1 và ID2 khi đặt hàng.

Nhớ đọc kỹ xem đơn vị chỉ định là 1mm, 0.5mm hay 0.1mm để đặt hàng cho phù hợp với mình, đỡ tốn công gia công lại.

Last edited:
R

rabbityeu

Author

Cậu về tự xử bẳng cái máy tiện là được, mà sao cậu chọn đường kính trục lắp là 24mm, chọn 25 mm để dễ kiểm tra.
Tại em chưa có kinh nghiệm anh à, mà sao lại dễ kiểm tra hơn vậy anh, lỡ nói nói cho trót cho đàn em nhé :D

Bạn đọc dòng 2 của cái Note đi đã.
Người ta đã ghi rõ:

Chỉ định Đường kính trong ID1 và ID2 khi đặt hàng.

Nhớ đọc kỹ xem đơn vị chỉ định là 1mm, 0.5mm hay 0.1mm để đặt hàng cho phù hợp với mình, đỡ tốn công gia công lại.
Ban đầu em xem catalog khác dạng PDF, cái hình này là em search để làm ví dụ nên chưa đọc kĩ lắm.

Nhưng theo em đọc hiểu tiếng Anh đó là để tránh nhầm lẫn khi đặt hàng 1 loại nối trục, mình phải nêu rõ luôn ID1 và ID2 để ko bị nhầm lẫn. Em thấy chữ And đó có nghĩa là nêu cả 2, như vậy thì đâu phải mình chỉ định 1 đường kính để đặt hàng.

Anh có thể xem lại dùm em được ko ạ?

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Nhưng theo em đọc hiểu tiếng Anh đó là để tránh nhầm lẫn khi đặt hàng 1 loại nối trục, mình phải nêu rõ luôn ID1 và ID2 để ko bị nhầm lẫn. Em thấy chữ And đó có nghĩa là nêu cả 2, như vậy thì đâu phải mình chỉ định 1 đường kính để đặt hàng.
mình không hiểu không bị nhầm lẫn gì? chữ tiếng Anh nào có nghĩa là nhầm lẫn?
Có thể bạn nối trục ID1 = ID2 = 24mm nên chỉ cần chỉ định một đường kính, nhưng người khác nối trục ID1 = 24mm với trục ID2 = 20mm nên người ta cần chỉ định cả hai.

Để rõ hơn mình đưa ra ví dụ như link:
http://www.mediafire.com/?sv4oqd8g6e9ew90
Đây là bảng tra của khớp nối đàn hồi hay (coupling) của Flender
Ứng với mỗi coupling thì đều có số và ký hiệu cũng như kích cỡ mà mỗi nhà sản xuất có quy định riêng nhưng nói chung thì ứng với mỗi một cỡ của coupling thì có thể chọn đường kính trục trong một dải nào đó vì sao lại thế? là vì trong thiết kế đường kính trục có thể chọn rất nhiều giá trị ví dụ: 20,22,24,25,28..và như vậy thì coupling không thể có nhiều như vậy được nên đã sinh ra vấn như các bạn hỏi.
Thường thì trong quá trình thiết kế sau khi có đk đầu trục hộp giảm tốc và đầu trục động cơ thì tiến hành chọn coupling bạn chỉ cần đưa thông số đk đầu trục I và II thì người ta sẽ tiến hành gia công cho bạn vì mối lắp coupling với trục yêu cầu lắp chặt.
Rất nhiều trường hợp ID1 và ID2 là khác nhau và bạn phải chỉ định cả hai đường kính này

Tiêu đề bạn đặt không được chính xác cho lắm nên gọi là: (Cách chọn hay cách đặt hàng coupling ứng với đk đầu trục). Ban đầu nghe tiêu đề như là cách lắp đặt và kiểm tra coupling.

N

ngochoi

Author

Tại em chưa có kinh nghiệm anh à, mà sao lại dễ kiểm tra hơn vậy anh, lỡ nói nói cho trót cho đàn em nhé :D
B
Vòng bi cỡ D25 tìm dễ hơn vòng bi cỡ 24 cậu ah, và lắp trục với khớp nối đàn hồi cách lắp giống như cách lắp bi với trục.

R

rabbityeu

Author

mình không hiểu không bị nhầm lẫn gì? chữ tiếng Anh nào có nghĩa là nhầm lẫn?
Có thể bạn nối trục ID1 = ID2 = 24mm nên chỉ cần chỉ định một đường kính, nhưng người khác nối trục ID1 = 24mm với trục ID2 = 20mm nên người ta cần chỉ định cả hai.
Dạ em nhầm, em hiểu ý anh rồi ạ.

Để rõ hơn mình đưa ra ví dụ như link:
http://www.mediafire.com/?sv4oqd8g6e9ew90
Đây là bảng tra của khớp nối đàn hồi hay (coupling) của Flender
Ứng với mỗi coupling thì đều có số và ký hiệu cũng như kích cỡ mà mỗi nhà sản xuất có quy định riêng nhưng nói chung thì ứng với mỗi một cỡ của coupling thì có thể chọn đường kính trục trong một dải nào đó vì sao lại thế? là vì trong thiết kế đường kính trục có thể chọn rất nhiều giá trị ví dụ: 20,22,24,25,28..và như vậy thì coupling không thể có nhiều như vậy được nên đã sinh ra vấn như các bạn hỏi.
Thường thì trong quá trình thiết kế sau khi có đk đầu trục hộp giảm tốc và đầu trục động cơ thì tiến hành chọn coupling bạn chỉ cần đưa thông số đk đầu trục I và II thì người ta sẽ tiến hành gia công cho bạn vì mối lắp coupling với trục yêu cầu lắp chặt.
Rất nhiều trường hợp ID1 và ID2 là khác nhau và bạn phải chỉ định cả hai đường kính này

Tiêu đề bạn đặt không được chính xác cho lắm nên gọi là: (Cách chọn hay cách đặt hàng coupling ứng với đk đầu trục). Ban đầu nghe tiêu đề như là cách lắp đặt và kiểm tra coupling.

Vòng bi cỡ D25 tìm dễ hơn vòng bi cỡ 24 cậu ah, và lắp trục với khớp nối đàn hồi cách lắp giống như cách lắp bi với trục.
Cảm ơn 2 anh về phần chọn nối trục, đúng là tiêu đề em đặt chưa chuẩn lắm. Nhưng lỡ chưa chuẩn thì hỏi luôn nhé :D

Đầu trục động cơ theo Catalog em thấy có thể là h6, j6. Vậy lắp trục động cơ với Nối trục đàn hồi, trong mối lắp đã có then, thì vẫn dùng lắp chặt hay là dùng chế độ lắp nào khác (H7 được không?) anh có thể nói rõ hơn được ko ạ?