Cách mua ổ bi?

• Thread starter Cesc
  • Ngày mở chủ đề
C

Cesc

Author
Chào các bác.Hiện em đang chế tạo mô hình đồ án tốt nghiệp.
Em muốn mua ổ bi nhưng chưa biết mua loại nào.Do đây là chế tạo mô hình nhỏ hơn so với thiết kế nên tụi em không lấy các số liệu bên thiết kế được.Em muốn mua loại có đường kính trong tầm từ 25-30mm, để gắn trục.Nhưng ra ngoài hỏi thì người ta cần biết ổ số mấy?:(.Về kiếm mãi mà không thấy cái bảng tra.
Rồi nghe bà bán hàng nói họ không bán theo gối đỡ ổ mà cái này phải đặt tiệm gia công.
Do đây là lần đầu tiên đi mua đồ về chế tạo nên còn thiếu kinh nghiệm thực tế, mong các bác có kinh nghiệm bớt chút thời gian giúp đỡ?

Ðề: Cách mua ổ bi?

Em muốn mua loại có đường kính trong tầm từ 25-30mm, để gắn trục.Nhưng ra ngoài hỏi thì người ta cần biết ổ số mấy?:(.Về kiếm mãi mà không thấy cái bảng tra.
Rồi nghe bà bán hàng nói họ không bán theo gối đỡ ổ mà cái này phải đặt tiệm gia công.
Chào bạn!
Hiện nay trên thị trường người ta bán vòng bi dưới 3 dạng chính:
- Vòng bi rời
- Vòng bi rời + gối đỡ rời.
- Vòng bi + gối đỡ lắp sẵn (Ổ bi cùm)
Tùy theo nhu cầu mà bạn có thể chọn loại nào cho phù hợp.
Loại bi mà bạn muốn mua thuộc về dạng mã XX...05-XX..06 ( ví dụ 6205, 6305, 6206, UPC 205, UPC206...muôn trùng theo tải và theo tính năng đỡ, đỡ-chặn, chặn, cầu, đũa, côn....)
Mình nhớ là cuối cuốn Thiết kế chi tiết máy của Nguyễn Trọng Hiệp có một phụ lục về vòng bi. Ngoài ra trên mạng còn có các soft vòng bi Koyo hay SKF. Down về tha hồ mà tra.
Chúc bạn thành công!

C

Cesc

Author

Cảm ơn bác nhiều nhé.
Tiện cho em hỏi thêm 1 chút.Tụi em làm mô hình, tải trọng nhẹ thôi cho nên cũng không cần mua loại xịn(kinh tế hơi eo hẹp:()Bác có thể gợi ý cho em về giá thành nên mua loại ổ của hãng nào tiết kiệm nhất được không?Mới cả biết giá trước ra ngoài đỡ bị chém:p

Nói về hiệu bi và giá cả thì cũng...muôn trùng luôn.
Ví dụ với 6205
Rẻ mà dùng được là bi Rumani tầm 20.000 đến 30.000 đ/ổ bi rời
Hơi tốt một chút thì Nachi, Koyo tầm 40.000 đến 50.000 đ/ổ bi rời
Xịn quá cỡ thợ mộc thì cứ SKF mà dùng. Mắc à.
Rẻ hoặc mắc mà dùng không được thì dính ổ bi "luộc" của mấy trự nhà mình (!)
Giá mình đưa ra có sai số đó, bạn đừng hành bà bán bi tội nghiệp nghe.
Thân mến!

Last edited:
C

Cesc

Author

Hì hì cảm ơn nhiều nhé.Có chút thông tin để chiều thêm ít tự tin lên đường ra cầu sắt mua thôiB-).Hy vọng tối về lại biết thêm ít kinh nghiệm để có thể chia sẻ với các bạn sau:D

Cảm ơn bác nhiều nhé.
Tiện cho em hỏi thêm 1 chút.Tụi em làm mô hình, tải trọng nhẹ thôi cho nên cũng không cần mua loại xịn(kinh tế hơi eo hẹp:()Bác có thể gợi ý cho em về giá thành nên mua loại ổ của hãng nào tiết kiệm nhất được không?Mới cả biết giá trước ra ngoài đỡ bị chém:p
Mua hàng chợ là tiết kiệm nhất.Loại của bạn cần nếu chỉ là ổ đỡ,chịu tải trọng nhẹ thì chỉ chừng 20-30 ngàn là cùng.Chất lượng cũng không đến nỗi nào đâu.Cách đây 1 năm mình có mua 1 lốc ổ đỡ d12 giá 6ngàn/cái :4: dùng cho kết cấu khuôn mẫu,đến giờ vẫn chạy tốt :4:

-Dưới đây là 1 vài thông số theo tiêu chuẩn SKF cho ổ bi mà bạn cần:

Last edited:
C

Cesc

Author

Mua hàng chợ là tiết kiệm nhất.Loại của bạn cần nếu chỉ là ổ đỡ,chịu tải trọng nhẹ thì chỉ chừng 20-30 ngàn là cùng.Chất lượng cũng không đến nỗi nào đâu.Cách đây 1 năm mình có mua 1 lốc ổ đỡ d12 giá 6ngàn/cái :4: dùng cho kết cấu khuôn mẫu,đến giờ vẫn chạy tốt :4:
6 ngàn/1 cái thì rẻ quá nhỉ:|Mình mua loại ổ bi có gối đỡ đi kèm luôn.Cái mô hình là cái trục quay dùng để trộn thức ăn gia súc dạng cám.

http://www.google.com.vn/imglanding?q=uc205&imgurl=http://www.cnbearing.com/gongsi/lqkaite/7.gif&imgrefurl=http://www.bearing.com.cn/e_catalog/read_yben.php%3Ftype%3D46989&usg=__S7QweOwuInxTcICXe4K3EEUIxlc=&h=1782&w=581&sz=75&hl=vi&um=1&itbs=1&tbnid=8GZU6Qxk5P9NFM:&tbnh=150&tbnw=49&prev=/images%3Fq%3Duc205%26um%3D1%26hl%3Dvi%26newwindow%3D1%26tbs%3Disch:1&um=1&newwindow=1&tbs=isch:1&start=0#tbnid=8GZU6Qxk5P9NFM&start=1
Hình như bạn định tìm mua loại này thì phải. Loại UC205 này hàng TQ giá khoảng trên dưới 60k, lâu rồi mình không dùng nên kg biết chính xác không.
Loại có gối đỡ đi kèm có mã UCxxx, tùy vào đường kính trục và tải trọng mà chọn ổ thích hợp.:67:
Brs.

Chào các bác.Hiện em đang chế tạo mô hình đồ án tốt nghiệp.
Em muốn mua ổ bi nhưng chưa biết mua loại nào.Do đây là chế tạo mô hình nhỏ hơn so với thiết kế nên tụi em không lấy các số liệu bên thiết kế được.Em muốn mua loại có đường kính trong tầm từ 25-30mm, để gắn trục.Nhưng ra ngoài hỏi thì người ta cần biết ổ số mấy?:(.Về kiếm mãi mà không thấy cái bảng tra.
Do đây là lần đầu tiên đi mua đồ về chế tạo nên còn thiếu kinh nghiệm thực tế, mong các bác có kinh nghiệm bớt chút thời gian giúp đỡ?
Hay đó à bạn, muốn cái ổ đỡ gắn trục 25-30, bạn tìm mâ ổ theo tiêu chuẩn thì chỉ có là 6205 va 6206 là gì.
Bạn có nhớ cách đọc ở lăn ko đó?
ABxx: A con số chỉ dạng con lăn, vd bi cầu thì là số 6 mà ta hay thấy ở các ổ bi đó
B Con số chỉ đường kính của con lăn, thường thì là 2,3, b=2 thì đường kính con lăn bé hơn, tức là vận tốt làm việc là tải trọng chịu đc lớn hơn
==> Các ổ bi mà ta hay gặp đều có dạng là 62xx
xx đối với ổ bi tiêu chuẩn thì là từ 01 cho tới 99, lấy xx nhân với 5= Đường kính trục ạ.
--> Ổ bi mà bạn đang cần tìm là 6206 và 6205, còn tùy thuộc vào tiền túi bạn mà chọn hãng sản xuất thui à
Với xưởng tớ thì dùng hàng thông dụng là KDYD

==> Các ổ bi mà ta hay gặp đều có dạng là 62xx
xx đối với ổ bi tiêu chuẩn thì là từ 01 cho tới 99, lấy xx nhân với 5= Đường kính trục ạ.
Với xưởng tớ thì dùng hàng thông dụng là KDYD
Chào bạn!
Mình có 2 ý kiến:
Thứ nhất, không phải là ta hay gặp, mà là số 2 trước xx thể hiện mức độ chịu tải trung. ( 0: đặc biệt nhẹ. 1 nhẹ. 2 trung. 3 nặng) . Ngoài thị trường cũng dễ kiếm.
Thứ hai là nói về đường kính trục d chỗ chữ xx. 00<=>10, 01<=>12, 02<=>15, từ 03<=>17 , từ 04 trở đi mới nhân với 5.
Thân mến!

Last edited:

uh ha, lung tung hết cả rùi, cám ơn bạn đã nhắc nhở để tớ ngộ ra à.

Chào bạn!
Mình có 2 ý kiến:
Thứ nhất, không phải là ta hay gặp, mà là số 2 trước xx thể hiện mức độ chịu tải trung. ( 0: đặc biệt nhẹ. 1 nhẹ. 2 trung. 3 nặng) . Ngoài thị trường cũng dễ kiếm.
Thứ hai là nói về đường kính trục d chỗ chữ xx. 00<=>10, 01<=>12, 02<=>14, từ 03 trở đi mới nhân với 5.
Thân mến!
A ha, nếu nói về ổ lăn thì nói cho hết luôn đi.
Chẳng hạn cái mẫu bạn đưa ra : 6205 thì 6 là chỉ loại ổ đỡ ( bên cạnh đó có 7 là ổ đỡ chặn, 5 là ổ lòng cầu 2 dãy, UC là ổ có gối đỡ tự lựa...); 2 là cấp tải ( cấp 9, 0,1, 2, 3 bạn nói thiếu cấp 9:67:); còn kích thước thì nếu đường kính nhỏ hơn 10mm thì ký hiệu là 1 chữ số ( ví dụ 608, 625...), lớn hơn hoặc bằng 10 thì là 2 chữ số.
Bạn ấy đang tìm loại ổ có gối đỡ tự lựa, mã nó là UC, còn kích thước và tải trọng thì thêm vào.
Brs,

Chào bạn!
Mình có 2 ý kiến:
Thứ hai là nói về đường kính trục d chỗ chữ xx. 00<=>10, 01<=>12, 02<=>14, từ 03 trở đi mới nhân với 5.
Thân mến!
kái 00=10; 01=12;02=14 là tiêu chuẩn nào đấy hả bác ơi.
theo em đọc trong tài liệu thì khi 2 số cuối của ổ lăn là.
00 kích thước đường kính lỗ trong ổ lăn là 10
01 '' '' 13
02 '' '' 15
03 '' '' 17.

từ 4 trở đi x5. theo tiêu chuẩn Nga. Nhưng hình như các hãng # vẫn quy ước vậy mà.

C

Cesc

Author

Cảm ơn các bạn đã quan tâm chia sẻ kinh nghiệm
Chiều nay mình đã đi mua loại ổ lăn của Trung Quốc, thấy nó ghi hãng MZD:|.Loại mình mua là loại ổ kèm theo gối đỡ nhưng hãng này nó kí hiệu là UCP205 giá của nó là 38k.

@ gago. Cảm ơn gago!
Thôi, mình cố gắng làm cho đủ luôn nghe!
Trích dẫn:

Kết thúc
Chào thân ái và quyết thắng!

Forzet

Cảm ơn các bạn đã quan tâm chia sẻ kinh nghiệm
Chiều nay mình đã đi mua loại ổ lăn của Trung Quốc, thấy nó ghi hãng MZD:|.Loại mình mua là loại ổ kèm theo gối đỡ nhưng hãng này nó kí hiệu là UCP205 giá của nó là 38k.
Giá rẻ thật nhỉ, cục này của SKF thì giá ~ 300k đấy.

Cái này là cụm gối đỡ vòng bi kết hợp (Y-Bearing Unit). Dân dã gọi là gối Omega.

Đây ko phải vòng bi nhào tự lựa mà là vòng bi có khả năng tự lựa 1 lần duy tại vị trí lắp đặt nhờ thiết kế biên dạng vòng ngoài cong. Nghĩa là khả năng tự lựa này giúp định vị ban đầu cho cụm vòng bi, còn trong lúc hoạt động thì nó cố định.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Download sổ tay tra cứu vòng bi TIMKEN

timken-so tay tra cuu vong bi.pdf

Phần mềm sổ tay bạc đạn của SKF
[FONT=&quot]Một cuốn sổ tay dạng phần mềm hỗ trợ tra cứu, tính toán các loại bạc đạn thông dụng DOWNLOAD[/FONT][FONT=&quot]

[/FONT]

Không biết bây giờ comment có ý nghĩa gì không nữa.
Hj, vừa rồi, mình cũng làm đồ án mô hình, mình mua ổ bi cũ, có 5k/1 cái ( tùy đường kính trong ). Mình không cần mua gối đỡ, mình chế một miếng sắt tròn bằng đường kính ngoài ổ bi, rồi hàn vào khung máy.
Thế là xong, hj