Cách nối lưới Tri và Qua ( 2D) trong ansys meshing

• Thread starter vietpanda
  • Ngày mở chủ đề
V

vietpanda

Author
Em mới tìm hiểu ansys và e đang gặp vấn đề là e có 2 vùng lưới với 2 loại lưới khác nhau như trên ảnh.
Cho e hỏi làm cách nào để nối 2 loại lưới với nhau mà khớp nút lưới được không ạ. link ảnh đây ạ
Giúp e với ạ. Em cám ơn.

U

umy

Author
Ðề: Cách nối lưới Tri và Qua ( 2D) trong ansys meshing

Em mới tìm hiểu ansys và e đang gặp vấn đề là e có 2 vùng lưới với 2 loại lưới khác nhau như trên ảnh.
Cho e hỏi làm cách nào để nối 2 loại lưới với nhau mà khớp nút lưới được không ạ. link ảnh đây ạ
Giúp e với ạ. Em cám ơn.
Giúp cho một lần thôi nhé.

Cạnh có nút tiếp xúc cùng phần tử typ 2D dính vào:>> dùng contac171 và targe169 !
Xem thêm trong help hoặc hỏi thầy dạy ansys ở trường cách thức chia mạng lưới.

Lateral

@vietpanda

Gom các phần thành một part ở geometry nếu như không ảnh hưởng tới tính chất bài toán.
Hoặc bạn sizing line của 2 miền bằng nhau.
Ở trong hình của bạn, hình như đang giải bài toán chuyển động của miền hình chữ nhật (moving_grid) trong môi trường lưu chất (grid_fluid). Có lẽ bạn sử dụng kỹ thuật remeshing trong ANSYS FLUENT, với trường hợp này bạn nên chia lưới ở miền ngoài đều là được, không cần trùng node giữa 2 miền.

V

vietpanda

Author

em làm được rồi ạ. Cám ơn các anh :D :D

V

vietpanda

Author

e dùng Conections ở trên outline chọn 2 vùng lưới rồi nối 2 loại lưới với nhau và điều chỉnh sizing các cạnh nữa ạ . e mới tìm hiểu ansys gặp nhiều khó khăn quá. a chắc làm nhiều về ansys ạ.

U

umy

Author

e dùng ansys là phần mềm chia mạng rất mạnh ! thường cho các dòng chảy Fluent, CFX.
Lối chia mạng mịn, thô cho phần tử fluid (thể lỏng, hoặc khí) có khác biệt với lối tính structures cho solid (thể cứng).

người ta thường dùng bài tính dòng chảy để truyền nhiệt và áp suất trong dòng nước chảy qua ống thép, treo trên vách. Tác dụng nhiệt làm co dãn thành ống và tác dụng cơ: áp suất tạo ra ứng suất tác dụng vào ống thép với solid elements.

lời khuyên nhỏ: e nên tìm "cao thủ giỏi như anh Panthetique trong MésLab" để học đúng được căn bản chia mạng cho các phần tử ở thể khí, lỏng, cứng. Để không bi sai lạc đường từ lúc ban đầu, không bị "tẩu hỏa nhập ma" về sau.

Tôi có làm việc lâu với Ansys multiphysics, nhưng chỉ ở giới hạn structures, kiến thức đã lổi thời, củ xưa rồi ...khó tiếp giúp cho các bạn trẻ tân tiến bây giờ.

Last edited by a moderator: