Cách tạo bề mặt ( Surface ) trong Catia.

Author
Xin cho em hỏi cách tạo Surface bởi 2 đướng Curve ( Spline ) với ạ.
Trong Solid thì em dùng lệnh tạo surface rất dễ nhưng trong Catia thì em ko thấy có lệnh này, ,Mong các đàn anh chỉ giáo với ạ, Em cảm ơn nhiều nhé.

Ðề: Cách tạo bề mặt ( Surface ) trong Catia.

Bạn nên nêu rõ vấn đề của bạn một chút bạn nhé :1:
Đối với 2 đường Spline thì có nhiều lệnh để tạo Surface , vấn đề là 2 đường Spline đó có biên dạng như thế nào và vị trí tương quan của chúng ra sao , và bạn muốn tạo Suface như thế nào với 2 đường Spline đó .Còn nếu để giải thích và hướng dẫn cho bạn hết các lệnh trong tạo Surface thì vấn đề này khá vất vả đấy

Bạn vào Insert -> Surface hoặc click chuột phải vào các thanh tool để lấy thanh Surface ra nhé , trong thanh đó chứa tất cả lệnh dùng để tạo Surface.

Bạn nên upload một vài hình lên để mọi người có thể hình dung rõ ràng và dễ giúp đỡ bạn nhé :1:

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:
Author

Anh ơi, không biết phần mềm Catia V5R20 của em cài thiếu hay sao nhưng mà trong Tool ko có phần Surface nó chỉ có Feature thôi anh ạ, nó ko giồng như Solid. Em muốn tạo Surface theo cách là dùng 2 đường Spline : 1 đướng là proflie, 1 đường là Guide. tức là dùng 1 đường quét theo 1 đường ý ạ, ( Sweep). Mong anh giải đáp thêm.

Bạn vào Module Shape để vẽ Surface nhé
START -> SHAPE -> Generative -> Shape Design

Và những lệnh Surface sẽ nằm trong Insert -> Surface chứ không phải trong Menu Tool bạn nhé.:1:

Máy ở cty mình có cài , còn máy ở nhà mình mới set Windows lại nên chưa có thời gian set up Catia :1:

Gửi bạn tài liệu về Surface trong Catia , bạn tham khảo nhé , tài liệu này khá hiếm và rất hữu ích vì khá dể hiểu , trình bày rất gọn gàng .:3: , Trong đó đề cập đến tất cả vấn đề và cách sử dụng các lệnh Surface của Catia.:1:

http://www.mediafire.com/?jyzqcjhrvx34abz

Chúc bạn học tốt:1:

Thân!
Nguyenthanh.

Sao lúc này có nhiều Link mình up lên chia sẻ mà bị die nhiều thế nhỉ:7:

Thành thật xin lỗi các bạn vì sự cố này , có thể là do mình mới dọn dẹp link lại để theo đúng Folder Upload nên bị mất đường liên kết , nếu bạn nào phát hiện link nào mình đã upload chia sẻ lên Mes , bị die thì xin vui lòng nhắn tin hoặc pm cho mình để mình có thể đưa lại đường link mới.Xin chân thành cám ơn tất cả các bạn.

Và mình xin Update lại đường link trên

Tài liệu hướng dẫn những vấn đề về Catia Surface Modelling : http://www.mediafire.com/?is8jg61fcish8i8

Chúc các bạn học tốt:1:

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:
D

dokhactuananh

anh oi cho em hoi , em co mot file igs khi mo len thi co rat nhieu surface nhung dc quan ly boi 2 layer nhung em muon tat mot layer neu ma cu phai chon tung surface roi tat di thi rat mat thoi gian va khong the lam nhu the dc .Cac anh chi co the giup em cach khac phuc nay khong ah

anh oi cho em hoi , em co mot file igs khi mo len thi co rat nhieu surface nhung dc quan ly boi 2 layer nhung em muon tat mot layer neu ma cu phai chon tung surface roi tat di thi rat mat thoi gian va khong the lam nhu the dc .Cac anh chi co the giup em cach khac phuc nay khong ah
Viết không dấu thế này đọc mệt quá đồng chí oi !
Muốn giúp đỡ phải bỏ chút công sức viết lách cho rõ ràng bạn ah.

T

thaic1.dn

link die rui ban oi!!!!!!!!!!!!up lai di

bạn kích thẳng vào rồi chon hide.