Cách tính nhiệt độ tôi và ram của thép hợp kim

• Thread starter giacmo.vthp
  • Ngày mở chủ đề
G

giacmo.vthp

Author
em muốn nhờ các bác giúp em cách tính nhiệt độ tôi và ram của thép 60Si2 ( không phải cách tra theo sổ tay nhiệt luyện). bác nào giúp em với .

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Cách tính nhiệt độ tôi và ram của thép hợp kim

em muốn nhờ các bác giúp em cách tính nhiệt độ tôi và ram của thép 60Si2 ( không phải cách tra theo sổ tay nhiệt luyện). bác nào giúp em với .
Dựng giản đồ pha của mác thép này, sau đó căn cứ theo thành phần hóa học để xác định nhiệt độ tôi.
Tiếp đó, dựng đường cong chữ C --> căn cứ theo yêu cầu về tổ chức, độ cứng --> xác định nhiệt độ ram.

M

mr.loimta

Author

Có cách nào nhanh hơn không bác? chẳng hạn sử dụng các phần mềm vật liệu, em nghe nói có phần mềm thermocalc mà không thể nào tải được vì họ đòi phí :)) Bác nào có phần mềm trên cho em xin được không ạ?

H

hongphu-mt8

Author

Anh worm cho em hỏi : Cái giản đồ chữ C đó là giản đồ về phân hủy pha hay là giản đồ về cơ tính(Trục tung của nó thang đo là % hay là
độ bền chẳng hạn). Cái giản đồ đó có sẵn hay là mình tự xây dựng và nếu xây dựng thì bằng cách nào? Bác nói định hướng thôi cũng được, ko cần quá chi tiết.
Cám ơn bác!

V

vipbachkhoa

Author

Trong sách Sổ tay nhiệt luyện của bác Nguyễn Trung Cảng có công thức tính đó, cụ thể là trang 341 nhé bạn!

worm

Well-Known Member
Moderator

Có cách nào nhanh hơn không bác? chẳng hạn sử dụng các phần mềm vật liệu, em nghe nói có phần mềm thermocalc mà không thể nào tải được vì họ đòi phí :)) Bác nào có phần mềm trên cho em xin được không ạ?
Cách nhanh nhất trong thực tế là thử nghiệm trên mẫu theo chế độ với những sp tương tự. Còn phần mềm có thì dễ xác định khoảng nhiệt độ hơn khi chưa có nhiều kinh nghiệm thực.

Anh worm cho em hỏi : Cái giản đồ chữ C đó là giản đồ về phân hủy pha hay là giản đồ về cơ tính(Trục tung của nó thang đo là % hay là
độ bền chẳng hạn). Cái giản đồ đó có sẵn hay là mình tự xây dựng và nếu xây dựng thì bằng cách nào? Bác nói định hướng thôi cũng được, ko cần quá chi tiết.
Cám ơn bác!
Giản đồ chữ C có tên đầy đủ là Giản đồ chuyển pha theo nhiệt độ và thời gian (TTT diagram - Temperature, Time and % Transformation). Bạn có thể đọc thêm ở đây: http://web.utk.edu/~prack/MSE 300/FeC.pdf

Cách nhanh nhất trong thực tế là thử nghiệm trên mẫu theo chế độ với những sp tương tự. Còn phần mềm có thì dễ xác định khoảng nhiệt độ hơn khi chưa có nhiều kinh nghiệm thực.

Giản đồ chữ C có tên đầy đủ là Giản đồ chuyển pha theo nhiệt độ và thời gian (TTT diagram - Temperature, Time and % Transformation). Bạn có thể đọc thêm ở đây: http://web.utk.edu/~prack/MSE 300/FeC.pdf
thanks bác worm.thấy bác có vẻ là chuyên gia trong linh vực này.mong bác chỉ bảo giúp.
đối với giản đồ 3T,những mác có giản đồ cực kỳ phức tạp, thật tình mà nói thì rất khó xác định nhiệt độ và thời gian.thêm nữa,nếu có xác định được thì liệu thiết bị của mình có thay đổi nhiệt theo ý của mình ko cũng là vấn đề.Hơn nữa,mình chỉ tìm được 3T của 1 số mác thôi.mấy cái còn lại tìm hoài ko thấy đâu.
Thêm nữa,mình nhớ có ai nói nhiệt độ tôi mình lấy AC3 + 50 độ nữa.Điều này đúng ko nhỉ?

worm

Well-Known Member
Moderator

thanks bác worm.thấy bác có vẻ là chuyên gia trong linh vực này.mong bác chỉ bảo giúp.
đối với giản đồ 3T,những mác có giản đồ cực kỳ phức tạp, thật tình mà nói thì rất khó xác định nhiệt độ và thời gian.thêm nữa,nếu có xác định được thì liệu thiết bị của mình có thay đổi nhiệt theo ý của mình ko cũng là vấn đề.Hơn nữa,mình chỉ tìm được 3T của 1 số mác thôi.mấy cái còn lại tìm hoài ko thấy đâu.
Thêm nữa,mình nhớ có ai nói nhiệt độ tôi mình lấy AC3 + 50 độ nữa.Điều này đúng ko nhỉ?
Giản đồ 3T chỉ mang tính chất tham khảo khi cần tra cứu khoảng nhiệt độ nung để chuyển pha hoàn toàn thành Aus, còn thời gian nung phải tính theo vật liệu + kích thước + cách xếp phôi (chẳng liên quan gì đến giản đồ này). Hơn nữa, việc xây dựng được giản đồ cho mác thép hợp kim nhiều thành phần là cực kỳ phức tạp, trừ trường hợp nghiên cứu chuyên sâu (và phải dùng tới các loại siêu máy tính để tính toán, mô phỏng).
Trong thực tế sản xuất, giản đồ 3T thường dùng nhất đối với thép là giản đồ Fe - C. Căn cứ theo giản đồ này để xác định nhiệt độ tôi sơ bộ của mác thép carbon có %C tương đương. Sau đó, nếu là thép hợp kim, sẽ tùy theo ảnh hưởng của các nguyên tố hợp kim đến chuyển pha của thép để hiệu chỉnh lại nhiệt độ này. Và một điều đương nhiên, để có kết quả phù hợp nhất với điều kiện sản xuất, khi có sản phẩm mới (kích thước khác, vật liệu khác ...) sẽ phải tiến hành thử nghiệm một vài lần.

K

ko_oo

Author

Hình như bác này đang bị rối loạn về các yếu tố trong quá trình tôi. Nhiệt độ và thời gian tôi mình không xác định dựa theo giản đồ TTT,xác định thế nào bác worm đã nói *** :p. Cái TTT là giản đồ kết hợp vs tốc độ làm nguội trong quá trình tôi giúp ta xác định được thành phần fa của hợp kim sau nhiệt luyện(chính là cơ tính của chi tiết).Thiết bị(lò nung) thay đổi nhiệt thế nào thì bác là người quyết định.
Bác worm nghĩ sao khi trong sản xuất ta dùng giản đồ
-Properties(HB,s0.2,sB,KCU...)]-giản đồ này cũng là hình chữ C.Xây dựng giản đồ này ko quá phức tạp như giản đồ TTT. Và trong sản xuất thì mục đích cuối cùng của ta là Properties, nếu theo giản đồ này thì tùy vào yêu cầu cơ tính của chi tiết với mác thép mà mình có sẽ biết được có chế độ nhiệt luyện nào phù hợp để đạt được như mong muốn ko? Đây chỉ là ý tưởng của em ko biết có vấn đề gì ko. Mong bác tư vấn.

H

hongmai

Author

Bác Worm nói chính xác, về cơ bản thì ta dựa vào giản đồ Fe-C để xác định miền chuyển biến sang cấu trúc Auxtenit để lựa chọn nhiệt độ tôi thích hợp. Còn trong thực tế bắt buộc phải test để tìm ra nhiệt độ, thời gian giử nhiệt tối ưu. Có bao nhiêu size hàng thì phải test bấy nhiêu size, lưu ý khi test thì phải khắc nghiệt hơn so với lúc sản xuất, vì nếu test OK thì sản xuất sẽ OK. Chứ nếu test trong điều kiện dễ hơn sản xuất thì lúc sản xuất thật sự có thể làm sản phẩm không đạt chất lượng như ta mong muốn.
Tóm lại dùng giản đồ Fe-C + với thông tin về thiết bị của bạn mà tính ra sơ bộ điều kiện xử lý nhiệt, sau đó tinh chỉnh trong quá trình test để cho ra nhiệt độ tôi và ram phù hợp.
Riêng về nhiệt độ ram thì phụ thuộc vào độ cứng yêu cầu, điều kiện và môi trường mà chi tiết làm việc.

Hình như bác này đang bị rối loạn về các yếu tố trong quá trình tôi. Nhiệt độ và thời gian tôi mình không xác định dựa theo giản đồ TTT,xác định thế nào bác worm đã nói *** :p. Cái TTT là giản đồ kết hợp vs tốc độ làm nguội trong quá trình tôi giúp ta xác định được thành phần fa của hợp kim sau nhiệt luyện(chính là cơ tính của chi tiết).Thiết bị(lò nung) thay đổi nhiệt thế nào thì bác là người quyết định.
Bác worm nghĩ sao khi trong sản xuất ta dùng giản đồ
-Properties(HB,s0.2,sB,KCU...)]-giản đồ này cũng là hình chữ C.Xây dựng giản đồ này ko quá phức tạp như giản đồ TTT. Và trong sản xuất thì mục đích cuối cùng của ta là Properties, nếu theo giản đồ này thì tùy vào yêu cầu cơ tính của chi tiết với mác thép mà mình có sẽ biết được có chế độ nhiệt luyện nào phù hợp để đạt được như mong muốn ko? Đây chỉ là ý tưởng của em ko biết có vấn đề gì ko. Mong bác tư vấn.
cái nhiệt độ và thời gian mình nói ở đây là nhiệt độ và thời gian giữ nhiệt bác ạ.đã là dân vật liệu thì ai ko biết cái 3T này và cách để lập ra 3T chứ! nhưng lập được hay ko mới là vấn đề :D
Về thiết bị thì cũng tuỳ lò mà có giới hạn của nó chứ,đâu phải quyết sao cũng được. chẳng hạn lò tớ là tôi trong dầu thì làm sao tớ tôi phân cấp theo yêu cầu của g/đồ 3T đây?
tớ đồng ý với cách làm của bác hongmai ,dựa vào loại thép từng làm mà tớ chọn nhiệt độ,theo kích thước và hình dạng mà định thời gian giữ nhiệt.chỉ có điều nhiều khi test ok mà nhiệt ra ko ok :))

K

ko_oo

Author

hi` xin lỗi bác nguyenduy86 vì em ko đọc kĩ. Lập ra cái 3T đúng là phức tạp thật. Em đang nghiên cứu lập ra cái TTP nhưng mà cũng đang trong quá trình giải quyết từng tí một. Hi vọng nó có thể giúp được ít nhiều trong quá trình sản xuất. Về vấn đề tôi phân cấp thì mình dùng thêm 1 cái lò khác ( dùng dung dịch muối để giữ nhiệt- em đang dùng hỗn hợp nitrat natri và canxi để tôi phân cấp trong khoảng <450C, còn không biết với khoảng nhiệt độ cao thì dùng muối gì-cái này chắc phải nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn).

Gửi anh em xem thử cái giản đồ này

worm

Well-Known Member
Moderator

hi` xin lỗi bác nguyenduy86 vì em ko đọc kĩ. Lập ra cái 3T đúng là phức tạp thật. Em đang nghiên cứu lập ra cái TTP nhưng mà cũng đang trong quá trình giải quyết từng tí một. Hi vọng nó có thể giúp được ít nhiều trong quá trình sản xuất. Về vấn đề tôi phân cấp thì mình dùng thêm 1 cái lò khác ( dùng dung dịch muối để giữ nhiệt- em đang dùng hỗn hợp nitrat natri và canxi để tôi phân cấp trong khoảng <450C, còn không biết với khoảng nhiệt độ cao thì dùng muối gì-cái này chắc phải nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn).
Xét về tính độc hại, hiện nay, lò muối đang càng ngày càng ít được sử dụng. Đối với nhiều công ty lớn, kể cả công ty chuyên về nhiệt luyện, việc sử dụng lò chân không đang càng trở nên phổ biến. Với loại lò này, thường tiến hành tôi bằng dầu. Và theo suy nghĩ thông thường cũng như hướng dẫn sử dụng loại lò này, hầu như ít ai nghĩ đến việc tôi phân cấp hoặc khó thực hiện. Nhưng nếu hiểu nguyên lý và mục đích của tôi phân cấp cũng như tôi 2 môi trường, làm nguội nhanh đến Md + 100 >> giữ nhiệt 1 thời gian để ổn định >> nguội chậm trong dầu hoặc KK, thì việc thực hiện với lò chân không có thể thử nghiệm theo cách: xả khí hóa lỏng (CO2, N2) để làm nguội chi tiết, sau đó tiến hành nguội bằng dầu.

Còn nếu dùng muối, có thể tìm hiểu hỗn hợp muối nóng chảy cho nhiệt độ cao trong các sách về nhiệt luyện.

Xét về tính độc hại, hiện nay, lò muối đang càng ngày càng ít được sử dụng. Đối với nhiều công ty lớn, kể cả công ty chuyên về nhiệt luyện, việc sử dụng lò chân không đang càng trở nên phổ biến. Với loại lò này, thường tiến hành tôi bằng dầu. Và theo suy nghĩ thông thường cũng như hướng dẫn sử dụng loại lò này, hầu như ít ai nghĩ đến việc tôi phân cấp hoặc khó thực hiện. Nhưng nếu hiểu nguyên lý và mục đích của tôi phân cấp cũng như tôi 2 môi trường, làm nguội nhanh đến Md + 100 >> giữ nhiệt 1 thời gian để ổn định >> nguội chậm trong dầu hoặc KK, thì việc thực hiện với lò chân không có thể thử nghiệm theo cách: xả khí hóa lỏng (CO2, N2) để làm nguội chi tiết, sau đó tiến hành nguội bằng dầu.

Còn nếu dùng muối, có thể tìm hiểu hỗn hợp muối nóng chảy cho nhiệt độ cao trong các sách về nhiệt luyện.
bên cty mình thì dùng lò chân ko làm nguội bằng N2. mình cũng chưa nghĩ đến tôi phân cấp bao giờ.(vì tối ngày toàn nhi
ệt SKH với SKD là chính ).

các bac nói đúng, khi nhiệt luyện các chi tiết khác nhau với các loại thép khác nhau cần có chế độ tôi phù hợp với chi tiết và yêu cầu của nó. Ở thời điểm hiện tại thì tôi lò chân không là tối ưu nhất. bạn nguyenduy86 có nói cty bạn tôi thép SKH, nhưng hình như mình đã kiểm tra trên thị trường Việt Nam rất hiếm cty nào có thể Nhiệt Luyện được loại thép này, bạn có thể chia sẻ một chút về nhiệt luyện SKD11 và SKH59 được không? nhờ cậy cả đại ca worm nữa, mình tin kinh nghiệm của hai anh sẽ giúp cho mình và các thành viên diễn đàn tốt hơn.
rất cảm ơn