cách truyền động cho 2 lưỡi cưa quay ngược chiều cùng tốc độ...!!!

Author
A/C nào biết cách truyền động( hợp tốc độ ) cho 2 lưỡi cưa đươc bố trí trên hai trục đặt đối diện nhau quay ngược chiều nhau và cùng tốc độ chỉ giáo em với.cảm ơn mọi người.:47:

Ðề: cách truyền động cho 2 lưỡi cưa quay ngược chiều cùng tốc độ...!!!

trục đối diện là đồng trục à bạn ? có thế dùng bánh răng côn :D

2 trục song song nhau chứ không phải đồng trục ban ơi. cảm ơn bạn.
Bạn cần mặt làm việc của lưỡi cắt như thế nào chứ 2 trục // chỉ cần dùng 3 bánh tăng bình thường . 1 cái dẫn động ở giữa ,con 2 cái kia gắn vào trục lưỡi cắt

Đường kính lưỡi cưa , khỏang cách trục ?

Hai lưỡi cưa đặt trên hai trục song song với nhau, quay ngược chiều có nhiều cách, nhưng phù hợp nhất với cái máy của bạn thì khuyên dùng bộ truyền bánh răng bạn nhé, hai bánh răng này phải có cùng đường kính, số răng để tốc độ truyền là như nhau. Ngoài ra trên 1 trục (chọn 1 trong hai trục, trục nào cũng được, miễn là thuận lợi cho việc bố trí kết cấu máy) bạn lắp thêm một bánh đai để có thể truyền chuyển động từ động cơ lên cặp bánh răng này.

Author

Hai lưỡi cưa đặt trên hai trục song song với nhau, quay ngược chiều có nhiều cách, nhưng phù hợp nhất với cái máy của bạn thì khuyên dùng bộ truyền bánh răng bạn nhé, hai bánh răng này phải có cùng đường kính, số răng để tốc độ truyền là như nhau. Ngoài ra trên 1 trục (chọn 1 trong hai trục, trục nào cũng được, miễn là thuận lợi cho việc bố trí kết cấu máy) bạn lắp thêm một bánh đai để có thể truyền chuyển động từ động cơ lên cặp bánh răng này.
a capital pro wa. thks a. hiện e đang triễn khai cái máy theo gợi ý của a. đang hoan thiện bản vẻ lắp a ah. tới cái hợp số thì là bị đơ.hjhj:9:

a capital pro wa. thks a. hiện e đang triễn khai cái máy theo gợi ý của a. đang hoan thiện bản vẻ lắp a ah. tới cái hợp số thì là bị đơ.hjhj:9:
:71: he he. Bạn dự định chọn hộp giảm tốc cho cái máy này. Vậy là hơi tốn tiền rồi đây, nhưng mà đúng là đầu tư đấy, vì ngoài thực tế họ không có dùng hộp giảm tốc, hi, nhưng mà bạn dùng hộp giảm tốc vào thì cũng tốt thôi, sẽ chủ động hơn trong việc điều khiển và vận hành máy. Good luck.

Last edited:
Author

:71: he he. Bạn dự định chọn hộp giảm tốc cho cái máy này. Vậy là hơi tốn tiền rồi đây, nhưng mà đúng là đầu tư đấy, vì ngoài thực tế họ không có dùng hộp giảm tốc, hi, nhưng mà bạn dùng hộp giảm tốc vào thì cũng tốt thôi, sẽ chủ động hơn trong việc điều khiển và vận hành máy. Good luck.
vậy ngoài thực tế thì người ta truyền động cho 2 cái lưỡi cưa đó bằng cách nào a? e là sinh viên mà cái j mà thấy ít tốn kém thì thích ah.hjhj. e đang bị đứng ở cái chỗ này. a có thể hướng dẫn giúp e chỗ đó được không...!

Last edited:

vậy ngoài thực tế thì người ta truyền động cho 2 cái lưỡi cưa đó bằng cách nào a? e là sinh viên mà cái j mà thấy ít tốn kém thì thích ah.hjhj. e đang bị đứng ở cái chỗ này.
Nếu khoảng cách 2 trục lớn thì ng ta dùng xích

mrgiang99

Active Member

Bạn dùng 2 cái bánh răng ăn khớp nhau là có 2 chuyển động quay ngược chiều rồi nhé!

Sau đó lấy dây đai và puli nối trục bánh răng ra trục lưỡi cưa là xong!

Hoặc nếu đủ không gian thì gắn luôn trục bánh răng với trục lưỡi cưa cũng được!

Nếu bạn không thích dây đai thì lại tiếp tục truyền động bằng bánh răng theo nguyên lí chẵn thì ngược chiều, lẻ thì cùng chiều!

Nếu bạn vẫn chê rắc rối thì cho 2 cái lưỡi cưa ăn khớp răng với nhau luôn là gọn nhất nhé!

Last edited:
Author
Bạn dùng 2 cái bánh răng ăn khớp nhau là có 2 chuyển động quay ngược chiều rồi nhé!

Sau đó lấy dây đai và puli nối trục bánh răng ra trục lưỡi cưa là xong!

Hoặc nếu đủ không gian thì gắn luôn trục bánh răng với trục lưỡi cưa cũng được!

Nếu bạn không thích dây đai thì lại tiếp tục truyền động bằng bánh răng theo nguyên lí chẵn thì ngược chiều, lẻ thì cùng chiều!

Nếu bạn vẫn chê rắc rối thì cho 2 cái lưỡi cưa ăn khớp răng với nhau luôn là gọn nhất nhé!
Có cần thiết phải thế này không ạ.Hix

e thks mấy bác ạ.hjhj
Bạn đọc nội quy mộtl lần nữa nhé

Last edited by a moderator:

Bạn hỏi thiếu dữ liệu quá.
Người khuyên dùng hộp giảm tốc người khuyên không.
Người bảo dùng đai người bảo dùng xích
Người bảo dùng bánh răng đồng trục
Người bảo gắn trực tiếp động cơ.
mãi lan man mà quên mất bạn chế tạo hai lưỡi cưa như vậy để làm gì? cần vận tốc cắt bảo nhiêu, dùng đường kính cưa đĩa như thế nào?=> tính vận tốc quay trục lưỡi cưa trong khoảng nào? Lực cắt ? momen cần ở trục lưỡi cưa như thế nào?=> bạn chọn động cơ như thế nào? có vận tốc quay và momen bao nhiêu? Lúc đấy mới xem bàn cần dùng hộp giảm tốc không? hay dùng đai hay xích? hay bánh rắng?.
ưu nhược điểm đai, xích là gì? Bạn sẽ tự mình chọn được mình nên dùng đai hay xích, hay..... Không phải lúc nào có thể đại hoặc xích được.(chỉ có một cách tối ưu thôi)
Thân!

Thấy các bạn tranh luận nhiều quá mà vẫn chưa gút được vấn đề. Mình góp ý như sau, về nguyên lý truyền động bạn có thể tham khảo sơ đồ dưới (chỉ là phác thảo, vì mình không có nhiều thời gian để vẽ nguyên kết cấu).

Bạn có thể tham khảo sơ đồ trên để bố trí hệ truyền động. Với hai lưỡi cưa đĩa (không phải giống loại dao cưa thông thường có răng chi chít, mà cưa này bạn phải chế tạo, dày khoảng 0,5 cm, trên đó tạo vài cái răng thôi (kiểu như dao phay modun ấy)) được gắn trên hai trục song song với nhau, để có cùng tốc độ quay ta dùng bộ truyền bánh răng (tối ưu nhât) với hai bánh răng bố trí như trên hình (bánh răng truyền động phải có đường kính lớn hơn đường kính lưỡi cưa). Và trên một trục này ta bố trí một buly để nối với đai truyền từ động cơ lên (bộ truyền đai, cái này thay thế hộp giảm tốc vốn không càn thiết mà tốn kém...Chú ý: Mình có bố trí hai bên lưỡi cưa các bánh cao su (mục đích thế nào thì xem lại hôm trước mình có nói rồi..). Các vấn đề còn lại bạn nghiên cứu thêm nhé. Thân.

mrgiang99

Active Member

Thấy các bạn tranh luận nhiều quá mà vẫn chưa gút được vấn đề. Mình góp ý như sau, về nguyên lý truyền động bạn có thể tham khảo sơ đồ dưới (chỉ là phác thảo, vì mình không có nhiều thời gian để vẽ nguyên kết cấu).

Bạn có thể tham khảo sơ đồ trên để bố trí hệ truyền động. Với hai lưỡi cưa đĩa (không phải giống loại dao cưa thông thường có răng chi chít, mà cưa này bạn phải chế tạo, dày khoảng 0,5 cm, trên đó tạo vài cái răng thôi (kiểu như dao phay modun ấy)) được gắn trên hai trục song song với nhau, để có cùng tốc độ quay ta dùng bộ truyền bánh răng (tối ưu nhât) với hai bánh răng bố trí như trên hình (bánh răng truyền động phải có đường kính lớn hơn đường kính lưỡi cưa). Và trên một trục này ta bố trí một buly để nối với đai truyền từ động cơ lên (bộ truyền đai, cái này thay thế hộp giảm tốc vốn không càn thiết mà tốn kém...Chú ý: Mình có bố trí hai bên lưỡi cưa các bánh cao su (mục đích thế nào thì xem lại hôm trước mình có nói rồi..). Các vấn đề còn lại bạn nghiên cứu thêm nhé. Thân.
Nhược điểm: không thay đổi được khoảng cách giữa 2 lưỡi cưa!

Bạn chủ pic cho mọi người đầu bài cụ thể nhé
@capital: ở đây mọi người tham gia nhưng chẳng ai biết đầu đề, không biết bạn biết đầu đề chưa?
Nếu rồi cho mọi người biết với. Nếu chưa biết Sao bạn dám đưa ra sơ đồ nguyên lý như thế?
Giả sử bạn ấy có động cơ rồi((1000v/phut) muốn tận dụng nó, nhưng yêu cầu tính ra trục lưỡi cưa quay 200v/phút thì bạn tính sao đây?

Nhược điểm: không thay đổi được khoảng cách giữa 2 lưỡi cưa!
Anh MrGiang nói đúng, hạn chế của nó là thay đổi khoảng cách hai lưỡi cưa, chính xác ở đây là khoảng cách trục, vì nó phụ thuộc vào bộ truyền bánh răng. Tuy nhiên, vì máy này chỉ dùng để tách hạt bàng nên khi tính khoảng cách lưỡi cưa ta phải căn cứ vào kích thước trung bình của hạt bàng mà xác định khoảng cách giữa hai lưỡi cưa, đồng thời giữa hai lưỡi cưa này có dung sai một khoảng cách dịch chuyển cho phép nhờ vào hệ lò xo đi kèm (không nhất thiết phải thay đổi khoảng cách trục, vì sẽ không có hạt bàng nào quá to để ta cần phải dời khoảng cách trục ạ).

@capital: cái máy tách vỏ bàng, trường mình có 1 anh khóa trên làm đề tài tốt nghiệp rồi phải không nhỉ, nhớ không nhầm máy đó đang ở trên xưởng bộ môn chế tạo máy của mình^^