cách truyền động cho 2 lưỡi cưa quay ngược chiều cùng tốc độ...!!!

Ðề: cách truyền động cho 2 lưỡi cưa quay ngược chiều cùng tốc độ...!!!

Bạn chủ pic cho mọi người đầu bài cụ thể nhé
@capital: ở đây mọi người tham gia nhưng chẳng ai biết đầu đề, không biết bạn biết đầu đề chưa?
Nếu rồi cho mọi người biết với. Nếu chưa biết Sao bạn dám đưa ra sơ đồ nguyên lý như thế?
Giả sử bạn ấy có động cơ rồi((1000v/phut) muốn tận dụng nó, nhưng yêu cầu tính ra trục lưỡi cưa quay 200v/phút thì bạn tính sao đây?
Thứ nhất: Giả sử như bạn ấy có động cơ trước chẳng hạn, và trục lưỡi cưa là 200V/phút thì việc phân phối tỉ số truyền như thế nào cho đảm bảo được tốc độ như trên thì phải do bạn ấy tính toán phân phối thích hợp. Việc này không quá phức tạp.
Thứ hai: Bác Khát xem lại topic đầu tiên, là bác ấy muốn đi từ nguyên lý cắt (lưỡi cắt) để thiết kế máy chứ không phải từ động cơ nhé (Hiện nay có rất nhiều phương án để triển khai: Động cơ, năng suất, nguyên lý cắt,...). Vì vậy nên mình chỉ hướng chủ của topic theo yêu cầu của bạn ấy đó là nguyên lý.
Thứ ba: Hình vẽ trên chỉ là nguyên lý, không phải dựa vào đố mà làm luôn, nhưng từ nguyên lý trên bạn ấy có thể giúp bạn ấy dễ hình dung hơn, từ đó phác thảo được kết cấu máy. Còn đầu đề thì hơi khó bạn ấy rồi vì bạn ấy chỉ có mỗi cái nguyên lý cắt thôi.

Chào bạn!

Mình góp 1 ý của riêng mình không biết hỗ trợ được gì cho bạn không nhé.
Mình dùng bộ truyền bánh răng. Bánh răng ở giữa sẽ truyền động trực tiếp cho 2 bánh răng 2 bên. Bánh răng 2 bên bằng nhau. Vì ở 2 bên nên cùng tỷ số truyền, vận tốc và ngược chiều nhau.
Mình chỉ nghĩ đơn giản thế thôi. Dễ chế tạo nữa.

File PDF :
https://www.box.com/files/0/f/276537929/1/f_2272792665#/files/0/f/276537929/1/f_2272792665
Motion :
https://www.box.com/files/0/f/276537929/1/f_2272795445#/files/0/f/276537929/1/f_2272795445

C
húc bạn thành công.

Thứ nhất: Giả sử như bạn ấy có động cơ trước chẳng hạn, và trục lưỡi cưa là 200V/phút thì việc phân phối tỉ số truyền như thế nào cho đảm bảo được tốc độ như trên thì phải do bạn ấy tính toán phân phối thích hợp. Việc này không quá phức tạp.
Thứ hai: Bác Khát xem lại topic đầu tiên, là bác ấy muốn đi từ nguyên lý cắt (lưỡi cắt) để thiết kế máy chứ không phải từ động cơ nhé (Hiện nay có rất nhiều phương án để triển khai: Động cơ, năng suất, nguyên lý cắt,...). Vì vậy nên mình chỉ hướng chủ của topic theo yêu cầu của bạn ấy đó là nguyên lý.
Thứ ba: Hình vẽ trên chỉ là nguyên lý, không phải dựa vào đố mà làm luôn, nhưng từ nguyên lý trên bạn ấy có thể giúp bạn ấy dễ hình dung hơn, từ đó phác thảo được kết cấu máy. Còn đầu đề thì hơi khó bạn ấy rồi vì bạn ấy chỉ có mỗi cái nguyên lý cắt thôi.
bạn không hiểu ý mình. Khi thiết kế ít ai đi từ động cơ lắm. Động cơ thường chọn sau.
Cái mình muốn nói là cái truyền đai. Do chưa có thông số đầu vào nên chưa thể chọn dùng đai được. Như mình đã nói ở bài trước thì còn phụ thuộc nhiều vào thông số đầu vào mà chọn cơ cấu truyền khác nhau chứ không nhất thiết phải là đai hay hộp số v.v...
Tại sao không dùng đai được ở tất cả các trường hợp:
Vì: đai dùng truyền từ vận tốc cao đến thấp và tỉ số truyền cho phép đai từ 2-5 (nếu nhớ không nhầm). Nhưng ít khi người ta chọn 2 or 5 mà khuyên dùng 2,5-3,5.
Tại sao nó không truyền được tỉ số nhiều hơn 5: vì nếu tỷ số truyền lớn góc ôm đai ở vành đai bé nhỏ qua giới hạn cho phép. Không đủ ma sát dẫn đến trượt đại. Để khắc phục người ta làm thêm bánh đại phụ trung gian. Nhưng lúc đó thì đai nhanh hỏng do mỏi. Mà về mỹ quan nhìn không đẹp nữa.
Còn với đề bài làm máy tách quả bàng thì mình nghi nên bắt đầu từ quả bàng.
bằng thực nghiệm xác đinh xem lực cần tách quả bàng(nằm trong khoảng). Nhu cầu cần tách bao nhiêu quả/ giờ. Tính và chọn đường kính lưỡi cưa, tính chọn vận tốc trục mang lưỡi cưa.
....
....

ĐÚng là cần biết cụ thể đề của bạn ấy . giả sử lưỡi cưa cảu bạn đường kính 1m bạn cũng dùng bánh răng à . rất là ko hợp lý

Chào bạn!

Mình góp 1 ý của riêng mình không biết hỗ trợ được gì cho bạn không nhé.
Mình dùng bộ truyền bánh răng. Bánh răng ở giữa sẽ truyền động trực tiếp cho 2 bánh răng 2 bên. Bánh răng 2 bên bằng nhau. Vì ở 2 bên nên cùng tỷ số truyền, vận tốc và ngược chiều nhau.
Mình chỉ nghĩ đơn giản thế thôi. Dễ chế tạo nữa.

File PDF :
https://www.box.com/files/0/f/276537929/1/f_2272792665#/files/0/f/276537929/1/f_2272792665
Motion :
https://www.box.com/files/0/f/276537929/1/f_2272795445#/files/0/f/276537929/1/f_2272795445

C
húc bạn thành công.
Cái cũng được nhưng nếu đường kính cưa quá lớn => bánh răng lớn => ko khả thi

ĐÚng là cần biết cụ thể đề của bạn ấy . giả sử lưỡi cưa cảu bạn đường kính 1m bạn cũng dùng bánh răng à . rất là ko hợp lý
Không biết bạn học ngành gì mà nói vậy nữa :42:. Bạn phải xem trước rồi nói chứ, gì mà đường kính 1 m, bạn đi cắt hạt bàng mà dùng dao d=1000 mm, bạn định cắt gì vậy. Bởi vì cắt hạt bàng nên ta phải đi từ hạt bàng chứ, đó là cái đề đó bạn, bạn đợi gì nữa trong khi đồ án người ta chỉ cho một cái đề là: Thiết kế chế tạo máy tách hạt bàng?, tất cả số liệu là con số không, trừ cái hạt bàng là ta có ra. Bạn phải chú ý xem kĩ nhé, có hạt bàng rồi nên mình mới gọi ý bạn ấy làm như thế, còn giả sử nếu bạn ấy tìm được hạt bàng đường kình 500 mm thì lúc ấy ta sẽ tính đến phương án khác. Bán kính lưỡi cưa ở đây ta chỉ giới hạn bằng 3 -5 lần kích thước trung bình hạt bàng thôi (như vậy là lớn rồi), nên nguyên lý như vậy là có cơ sở nhé bạn tranlapbk. Ah, mà bạn tranlapbk có đề rồi nhớ đưa cái nguyên lý của mình lên cho mọi người tham khảo với nhé.

Last edited:

Không biết bạn học ngành gì mà nói vậy nữa :42:. Bạn phải xem trước rồi nói chứ, gì mà đường kính 1 m, bạn đi cắt hạt bàng mà dùng dao d=1000 mm, bạn định cắt gì vậy. Bởi vì cắt hạt bàng nên ta phải đi từ hạt bàng chứ, đó là cái đề đó bạn, bạn đợi gì nữa trong khi đồ án người ta chỉ cho một cái đề là: Thiết kế chế tạo máy tách hạt bàng?, tất cả số liệu là con số không, trừ cái hạt bàng là ta có ra. Bạn phải chú ý xem kĩ nhé, có hạt bàng rồi nên mình mới gọi ý bạn ấy làm như thế, còn giả sử nếu bạn ấy tìm được hạt bàng đường kình 500 mm thì lúc ấy ta sẽ tính đến phương án khác. Bán kính lưỡi cưa ở đây ta chỉ giới hạn bằng 3 -5 lần kích thước trung bình hạt bàng thôi (như vậy là lớn rồi), nên nguyên lý như vậy là có cơ sở nhé bạn tranlapbk. Ah, mà bạn tranlapbk có đề rồi nhớ đưa cái nguyên lý của mình lên cho mọi người tham khảo với nhé.
Hình như trong topic này có mỗi mình bạn biết đây là đề bài là để tách hạt bàng ấy . chủ topic cũng chưa đề cập đến :O
@cuteolam : nếu đã dùng tách hạt bàng thì cần chi tranh luận như thên nữa tập trung vào câu hỏi của bạn :cách truyền động cho 2 lưỡi cưa là dùng bánh răng như bạn capital là hợp lý rồi !

Last edited:
Author

Thấy các bạn tranh luận nhiều quá mà vẫn chưa gút được vấn đề. Mình góp ý như sau, về nguyên lý truyền động bạn có thể tham khảo sơ đồ dưới (chỉ là phác thảo, vì mình không có nhiều thời gian để vẽ nguyên kết cấu).

Bạn có thể tham khảo sơ đồ trên để bố trí hệ truyền động. Với hai lưỡi cưa đĩa (không phải giống loại dao cưa thông thường có răng chi chít, mà cưa này bạn phải chế tạo, dày khoảng 0,5 cm, trên đó tạo vài cái răng thôi (kiểu như dao phay modun ấy)) được gắn trên hai trục song song với nhau, để có cùng tốc độ quay ta dùng bộ truyền bánh răng (tối ưu nhât) với hai bánh răng bố trí như trên hình (bánh răng truyền động phải có đường kính lớn hơn đường kính lưỡi cưa). Và trên một trục này ta bố trí một buly để nối với đai truyền từ động cơ lên (bộ truyền đai, cái này thay thế hộp giảm tốc vốn không càn thiết mà tốn kém...Chú ý: Mình có bố trí hai bên lưỡi cưa các bánh cao su (mục đích thế nào thì xem lại hôm trước mình có nói rồi..). Các vấn đề còn lại bạn nghiên cứu thêm nhé. Thân.
cảm ơn a nhiều. hiện e đang triễn khai theo cái sơ đồ của a, đang bước vào giai đoạn tính toán.