Cách vẽ ren trong Catia.

• Thread starter neveralone
  • Ngày mở chủ đề
N

neveralone

Author
Em đang làm đồ án môn học CAD/CAM. Chi tiết trục vít. em chưa bít cách vẽ ren thế nào mong ac Mes giúp em với ạ. e cảm ơn.

Ðề: Cách vẽ ren trong Catia.

Mình xin trình bày sơ qua về cách vẽ ren trong Catia và chi tiết thực hiện là một Screw như thế này :1:

[ANH]6050_4E532A85[/ANH]

[ANH]E505_4E532AC7[/ANH]

*Đầu tiên tạo một New Part , kích hoạt Part Design trong Module Mechanical Design của Catia sau đó tạo một Sketch trên ZX Plane và xây dựng biên dạng với kích thước sau

[ANH]4856_4E532A1F[/ANH]

*Sử dụng lệnh Shaft để thực hiện tạo thân Screw

[ANH]C899_4E532B0E[/ANH]

[ANH]BFA0_4E533D68[/ANH]

*Kích hoạt Generactive Shape Design trong Module Shape

[ANH]60A1_4E533DA8[/ANH]

*Tạo Sketch trên ZX Plane , sử dụng lệnh Point trên để tạo một Point với kích thước như sau

[ANH]7F00_4E533DE4[/ANH]

Hoặc có thể không cần tạo Sketch , mà có thể sử dụng trực tiếp lệnh Point trên Wireframe Toolbar bằng cách nhập trực tiếp tọa độ để xác định Point trong hệ tọa độ 3D như sau

[ANH]3E1E_4E533E27[/ANH]

*Sử dụng lệnh Helix trong Wireframe Toolbar để tạo một đường Helix

[ANH]104C_4E533E88[/ANH]

Với Profile là Point đã tạo ở trên , và Axis là Vertical Direction (có thể click trực tiếp như trong hình hoặc có thể Right-Click vào môi trường Part và chọn Z-Axis- hướng chúng ta cần xây dựng Helix)

*Kích hoạt Part Design trong Module Mechanical Design

[ANH]6AD1_4E533EDA[/ANH]

*Tạo Sketch trên ZX Plane vẽ biên dạng với kích thước sau

[ANH]6E35_4E533FB5[/ANH]

*Sử dụng lệnh Slot để thực hiện việc cắt ren trên than Screw

[ANH]5214_4E533FF8[/ANH]

Chú ý :

- Trong Profile Contour chọn Option là Pulling Direction (kéo theo hướng) và chọn đối tượng tham chiếu là trục Vertical Direction . Option này mang tính chính xác hơn , bạn có thể thử tùy chọn ở các Option khác để thấy sự khác biệt.

-Click vào tùy chọn Merge Slot’s End để lệnh tạo đường thoát dao cho ren.

*Kết quả :

[ANH]E505_4E532AC7[/ANH]

[ANH]6050_4E532A85[/ANH]

Chúc bạn thành công!

P/S : các kích thước trong các biên dạng chỉ là ngẫu hứng nên hoàn toàn không mang tính chính xác theo bất kỳ chuẩn ren nào mà chỉ mang tính chất tham khảo. Bạn có thể tra tài liệu về chuẩn các bước ren để thay thế những con số hợp lý hơn:1:

Nguyenthanh.

Last edited by a moderator:

hướng dẫn của chú Nguyenthanh2309 đã rất đầy đủ !
bạn có thể làm theo cách sau để lấy lệnh helix trong môi trường part :kick chuột phải vào một lệnh->c
>toolbar->new->ok->add commands->helix->ok.
như thế từ sau khi vẽ ren bạn không phải vào gernerative shape design để lấy lệnh helix nữa.

N

nguyenphung

Author

theo cách này có thể vẽ ren trên một hình nón được không?

N

nguyenphung

Author

anh có cách nào vẽ con ốc biên dạng như sau: lúc đầu ren được tạo theo 1 hình nón, nhưng đoạn sau ren được tạo trên 1 hình trụ không ạ?

K

kieutoanskv

Author

chào các anh. các anh có thể cho em hỏi các anh đang sử dụng phần mềm catia nào được ko ạ? tại sao em làm giống như vậy mà thanh lệnh helix ko thấy ở đâu nhỉ??????????????????
thân.!

N

nhangxi

Author

kick chuột phải vào một lệnh->customize chọn Wireframe,chọn vào đó.Lệnh này nằm trong Wireframe mà, nhớ vào đúng môi trường

K

Kelvin

Author

Em đang làm đồ án môn học CAD/CAM. Chi tiết trục vít. em chưa bít cách vẽ ren thế nào mong ac Mes giúp em với ạ. e cảm ơn.
ủa, kết cấu trục vít la ren hả bạn (mình tưởng là đường thân khai giống bánh răng chứ ?)

D

dongtaynam

Author

Cho mình hỏi khi vẽ lò xo theo biên dạng cho trước nhưng khi dùng lệnh rib đôn lênh cho lò xo có hình chữ І thì có lỗi " the center cuvre is neither continuous in tangency , nor planner, and the result sweep is invalid ".
Mình đang vẽ xe bồn trộn bê tông mong mọi người giúp đỡ. Mình đang dùng bản V5R19
http://www.mediafire.com/?d3tpheop9ig964x
http://www.mediafire.com/?ryh2uic9jp8tfk5
http://www.mediafire.com/?xsxgyyjim6t3y8r

D

dongtaynam

Author

Cảm ơn mọi người mình làm được rồi

Mọi người cho minh hỏi.Muốn vẽ lò xo có trục là đường cong. Ví dụ là dường tròn thì làm thế nao.Mong nhận được sự chỉ giúp.thank nhiều