Cách xác định hướng xoắn của bánh răng?

• Thread starter future_fi
  • Ngày mở chủ đề
F

future_fi

Author
các a ơi cho em hỏi làm thế nào có thể xác định được hướng xoắn của bánh răng là xoắn trái hay xoắn phải. em cám ơn.

Ðề: hướng xoắn của bánh răng.

Cầm bánh răng sao cho đường tâm bánh răng hướng vào mắt, răng chạy theo hướng phải là răng phải và ngược lại.

Ví dụ gá lắp để gia công dao phay trụ:

leviettienCTM

Active Member

nhưng ý của bác Libor Em ngĩ vẫn chưa được chính xác cho lắm! :-??
nếu như mình nhìn thế ví dụ cái hình xoắn phải của bác, khi EM quay đầu kia lại thì nó lại là xoắn trái àh! :-/

các a ơi cho em hỏi làm thế nào có thể xác định được hướng xoắn của bánh răng là xoắn trái hay xoắn phải. em cám ơn.
Bạn để sao cho đường trục của bánh răng thẳng đứng, đường răng hướng về phía nào thì gọi là răng xoắn hướng đó. Dù bạn có quay ngược lại thì hướng xoắn vẫn không đổi!

H

havanhuy

Author

Bạn để sao cho đường trục của bánh răng thẳng đứng, đường răng hướng về phía nào thì gọi là răng xoắn hướng đó. Dù bạn có quay ngược lại thì hướng xoắn vẫn không đổi!

ban noi dung day rang xoắn phải nếu ta đặt bánh răng sao cho đường trục của bánh răng thẳng đứng, đường răng tính từ dưới lên trên đường răng hướng về phía nào thì gọi là răng xoắn hướng đó (ví dụ răng xoắn phải khi ta đặt sao cho đường trục của răng thẳng đứng hướn xoắn tính từ dưới lên trên có hướng từ trái sang phải- nhu kí hiệu này /

leviettienCTM

Active Member

có lẽ Em chưa hiểu rõ cái ý của Libor cho lắm hay sao ấy!!! Nếu như theo nhatthu_forever havanhuy
thì Em nghĩ mới đúng! còn theo ý của bác thì để đường tâm hướng vào mắt có nghĩa là nó nằm ngang???thì Em mới bảo là xoay kiểu gì thì nó mới thế màh, còn nếu nó thẳng đứng thì xoay gì đi nữa nó vẫn là 1!

F

future_fi

Author

Em xin cám ơn tất cả mọi người em đã hiểu rồi ah.

Hướng xoắn của bánh răng cũng được xác định như hướng xoắn của ren phải và ren trái đó các bác ah.