Cách xuất chương trình ra G55, G56...

• Thread starter dangtan2989
  • Ngày mở chủ đề
D

dangtan2989

Author
Các Bác cho em hỏi cách xuất chương trình trong Proe5 ra G55, G56 cụ thể như sau:
Thông thường Pro xuất chương trình mặc định là G54, tuy nhiên mình lập trình nhiều nguyên công, nhiều gốc khác nhau, vậy có cách nào thiết lập từng gốc khác nhau gắn với từng G(54, 55, 56,...), để khi chương trình xuất ra tự động gắn với từng G mình đã định không?
Xin cám ơn các Bác!!!

Ðề: Cách xuất chương trình ra G55, G56...

Mình còn không xuất ra G54 được, bạn xuất ra G54 bằng cách nào vậy?

muốn xuất ra có G54 thì bạn chỉnh trong applications/NC post processor; Xuất hiện hộp thoại Options file Generator, chọn 0pen/ chon máy gia công, start-end program; nhấn chọn 2 mũi tên lên xuống để thêm dòng, ghi câu lệnh mình muốn thêm như G0G90G54X0.Y0. chẳng hạn

Cách này của bạn chỉ dùng để xuất từng chương trình nhỏ 1 thôi, còn khi xuất 1 lúc nhiều chương trình với nhiều con dao khác nhau thì cũng không được.

D

dangtan2989

Author

Mình còn không xuất ra G54 được, bạn xuất ra G54 bằng cách nào vậy?[/QUOTE
Mình cũng thay đổi Nc Post như bác trung bên dưới thôi, và mình cũng chỉ xuất từng con dao 1 thôi nên làm cách này vẫn ok.

D

dangtan2989

Author

Trước mình làm cho cty Nhật thì khi mua máy họ bán luôn cho cả post máy rồi nên xuất chương trình rất dễ mà lại phù hợp với từng loại máy khác nhau. Chỉ cần chọn đúng post là không cần phải sửa gcode nữa. Sang Pro 5 mình mày mỏ mãi mà vẫn chưa tìm ra, toàn phải sửa bằng tay thôi. Sửa nhiều khi hay nhầm lẫn, mà mình vận hành máy cnc 3truc +2 nên thay đổi gốc rất nhiều, làm 5, 6 gốc trên 1 lần gá, nhầm gốc cái là toi.

D

dangtan2989

Author

Mình đã thử thấy xuất được ra G54 đấy bạn à. Xuât nhiều dao khác nhau vẫn có G54, tuy nhiên theo hướng dẫn thì chỉ có
G54
G0Z100,
để tối ưu hơn mình có thể thêm vài dòng lệnh về gốc, hủy bù cho an toàn
G91G28Z0.G0G17G40G49G80G90
G0G90G54X0.Y0.
Cách này mình vẫn chỉ xuất được G54, mà không xuất được các Gốc khác, mình đang vọc vạch cái PP list unc x01 P20 (cái mà mình chọn để xuất chương trình cho máy Fanuc đấy), mình định copy nó thành 6 cái, mỗi cái thay thành một G từ 54 đến 59, cần xuất gốc nào thì mình chọn gốc đấy nhưng vẫn chưa được, mình vẫn chưa tìm ra cách sửa thế nào để nó có thể xuất hiện trong PP list để mình chọn. Bạn xem hộ mình liệu có sửa và copy thêm nhiều PP list như vậy không?

Mình chỉ chạy máy 3 trục nên cũng ko biết phần chỉnh nhiều gốc. Mà bạn post phần bạn thêm để xuất hiện G54, cho mình xem phần sửa của bạn được ko?

D

dangtan2989

Author

Bạn theo đường dẫn applications/NC post/available option file/mills/20... fanuc16M(cái này xuất chương trình cho fanuc ấy)
open file/advanced/Fill editor/ sau đó kéo xuống cái vùng cần sửa theo hướng dẫn
CIMFIL/ON,LOADTL
$$ Add offset number if not programmed
NBEL=POSTF(5)$$ Number of word
$$IF (NBEL.EQ.4) THEN
$$ Only the tool number has been programmed
$$ Add ADJUST, Offset number=tool
$$ DMY=POSTF(9,5,(ICODEF(ADJUST)))
$$ DMY=POSTF(10,6,(POSTF(7,4)))
$$ Increase number of word
$$ DMY=POSTF(12,6)
$$ENDIF
$$ Process record
$$DMY=POSTF(13)
INSERT/'G54$'
INSERT/'G0Z100.$'
CIMFIL/OFF
[FONT=Verdana, Arial, Tahoma, Calibri, Geneva, sans-serif]Nhưng mình thấy insert G54 với G0Z100. như hướng dẫn có vẻ không hợp lý lắm. Mình nên sửa cho phù hợp với máy của mình thì hay hơn.

[/FONT]