Cách xuất Gcode trong master cam ra chu trình tiện hỗn hợp

Author
Chào các bạn. mình có thắc mắc này mong các anh em trong diễn đàn master cam giúp mình với. Trong tiện CNC có 2 chu trình tiện đơn và tiện hỗn hợp. Làm sao trong quá trình lập trình trên master cam làm sao xuất chương trình ra theo chu trình hỗn hợp như G70, G71, G75, G76. Mong được các anh em chỉ giáo. Xin chân thành cảm ơn!!!!

Ðề: Cách xuất Gcode trong master cam ra chu trình tiện hỗn hợp

Toolpath>Canned
Các kiểu đường chạy dao trong nhóm này sẽ được xuất ra theo kiểu chu trình.

Khi tiện ren muốn xuất code dạng chu trình thì trong phần NC code format: Chọn Canned. Good luck

D

duccanhndvn

mình dùng X5, giờ mình muốn xuất Gcode dạng chu trình trong phay thì làm thế nào vậy, tìm ko thấy cái canned đâu cả

Chu trình trong phay ư,như thế nào vậy bạn,cho xem ví dụ được không?

mình dùng X5, giờ mình muốn xuất Gcode dạng chu trình trong phay thì làm thế nào vậy, tìm ko thấy cái canned đâu cả
Chắc bạn đang nói là xuất ra chương tình con trong lập trình phay trên mastercam ?

chau2707

Active Member

Muốn có chu trình phay thì bạn phải có お金 (ngân lượng đấy) để sắm mấy con máy phay hoặc tiện CNC đời cao của Đức (21i không biết có hay không chứ 32i thì có vs mua bản quyền mastercam + post cho con máy đó luôn), còn phiên bản "miễn phí" bạn đan sử dụng chỉ có chu trình tiện thôi. Đừng buồn hé. P/S : các bác đừng ném gạch em vì trường em dạy con máy đó, học xong chẳng biết gì vì nó xài toàn chu trình (chu trình phay hốc vuông, hốc tròn ... phay từa lua hột me mà có mấy câu lệnh à.
Chu trình trong phay ư,như thế nào vậy bạn,cho xem ví dụ được không?
- Có chu trình phay bác Hiếu ơi, hôm nào rảnh rỗi vào trường Công Nghiệp ngắm mấy con đó chơi, nó để ở tầng X3, có máy 5 trục (3+2) hệ Haas nữa. Những dòng máy đó nó có chương trình mô phỏng riêng (TOP MILL với phần mềm gì đó quên tên rồi, phần mềm đó của Đức bán theo máy). Lệnh chu trình nó có dạng P.... X..Y..I..J..K..F hoặc G61/G50 X..Y..I..J..K..F (X,Y thông thường là tọa độ tâm, IJK là chiều rộng, dài, cao độ của hốc tính từ khoảng cách an toàn..) Nhìn không ghiền không lấy tiền.

À,trước đây đọc sơ qua có thấy Fanuc 21i cũng có các chu trình dạng này.Hehe nhưng mà đã lập trình tay được thì cần gì phải đưa chu trình vào trong Post chứ.Mình chưa hề thấy Post nào của Mastercam cho ra các dạng chu trình như trên,chắc là chủ yếu lập trình tay :)

Các chu trình phay hốc tròn, hốc vuông ... thực chất là các macro săn có trong bộ nhớ máy CNC hoặc nếu không có có thể viết các macro này.
Nhiều cao thủ làm máy CNC nhiều năm có thể tìm hiểu và viết ra các macro rất hay VD macro so dao tự động ... mình thấy rất hay và làm việc rất hiệu quả.
Từ máy cổ đến máy hiện đại đều có khẳ năng viết thêm các macro ( Nó là các chương trình con chưa các tham số mở cho phép truyền qua chương trình chính và gọi nó ra )
Nếu dùng Postprocessor thì cần gì các chu trình Phay này chứ . Người ta cần chu trình này khi ngại việc tính toán lập trình bằn tay mà thôi.