CAE trong Inventor 2008

• Thread starter phamdung
  • Ngày mở chủ đề
P

phamdung

Author
Bác nào biết tính bền trong Inventor 2008 làm ơn chỉ giùm em với, em đang làm ma mắc quá ko dc! thank :57:

Tính toán chi tiết máy trong Inventor

Inventor có thể tính toán một số cụm chi tiết:
- Bộ truyền đai, truyền xích, truyền bánh răng;
- Tính ổ bi, ổ trượt
- Tính bánh răng;
- Tính cam...
- Tính toán độ bền trục ;...
Tìm modun Design Accelerator, Nếu bình thường phần này không hiện ra. Hãy vào
Costumize, tìm trong bảng các toolbar, chọn vào Design Accelerator cho nó hiện bằng nút lệnh show. Ngoài màn hình sẽ có thanh công cụ. biểu tượng cuối cùng là tài liệu hướng dẫn sử dụng. nhấp vào và làm theo. Tính trục có thể vẽ được biểu đồ mômen. lực...
Có thể phân tích ứng suất bằng Nhóm lệnh Analys tìm trong menu kéo xuống.
Các bước phân tích: Vé mô hình 3D, chia lưới, nhập điều kiện ràng buộc. đặt ngoại lực, cho chạy phân tích sau đoc lấy kết quả.
Hãy thử làm đi. Nếu còn khó khăn gì mail cho mình
trudb@epu.edu.vn
Chúc bạn thành công.

D

DTTD

Author
Hehe.Hôm nay Em đang ôn thi thấy cái này hay hay nghịch tý cho vui cùng.Nhân tiện Hôm nay mes tròn 3 Năm viết bài hưởng ứng cái.!!!:3::3::3:
Inventor dùng để giải quyết về các bài toán sức bền là được.Giả sử em có chi tiết như này.

Sau đó em chuyển từ modul design sangmodul Stress analysis .Ở modul này chúng ta chọn vật liệu và các thông số đầu vào như ràng buộc fix,điểm đặt lực force,lực phân bố Pressure và moment nữa tùy theo yêu cầu của bài toán em làm tạm thế này thui

Rồi ta chọn Stress analysis setting để chọn chế độ lưới và phân tích

Tiếp tới chọn stress analysis update để phân tích kết quả được như sau

Ứng suất phân bố trên vật cần phân tích.

Độ biến dạng

Hệ số an toàn

Hình như làm như thế thì phải.Chào các bác nhé.:57::57::57: Nhà ko có nhân trần dùng tạm.

Ðề: CAE trong Inventor 2008

Anh có tài liệ về phần tính toán mômen hay ứng suất trên trục hay chi tiết bất kì không anh gửi qua mail.com cho em được không .cảm ơn anh mail.com của em là latesee@gmail.com

leviettienCTM

Active Member

Anh có tài liệ về phần tính toán mômen hay ứng suất trên trục hay chi tiết bất kì không anh gửi qua mail.com cho em được không .cảm ơn anh mail.com của em là latesee@gmail.com
khj tính toán thiết kế trục thì Phần mềm đã cho biểu đồ kết quả Momen và Ứng suất hết rồi, còn đối với chi tiết thì...bạn nên đọc phần Help của CEA và FEA của Inventor nha! ;)

Last edited:

gago

Member

Hehe.Hôm nay Em đang ôn thi thấy cái này hay hay nghịch tý cho vui cùng.Nhân tiện Hôm nay mes tròn 3 Năm viết bài hưởng ứng cái.!!!:3::3::3:
Inventor dùng để giải quyết về các bài toán sức bền là được.Giả sử em có chi tiết như này.

Sau đó em chuyển từ modul design sangmodul Stress analysis .Ở modul này chúng ta chọn vật liệu và các thông số đầu vào như ràng buộc fix,điểm đặt lực force,lực phân bố Pressure và moment nữa tùy theo yêu cầu của bài toán em làm tạm thế này thui

Rồi ta chọn Stress analysis setting để chọn chế độ lưới và phân tích

Tiếp tới chọn stress analysis update để phân tích kết quả được như sau

Ứng suất phân bố trên vật cần phân tích.

Độ biến dạng

Hệ số an toàn

Hình như làm như thế thì phải.Chào các bác nhé.:57::57::57: Nhà ko có nhân trần dùng tạm.

các bác ơi cho em hỏi, cách đọc những giá trị khi ta phân tích lực bằng Inventor như trên thì đọc thế nào ạ?
em xin chân thành cảm ơn!