Cài đặt AutoCaD 2012 lên Windows 8

• Thread starter HNT24681
  • Ngày mở chủ đề
H

HNT24681

Author
Microsoft vừa ra mắt bản Windows 8 dành cho người dùng thử nghiệm (sau bản dành cho nhà phát triển ứng dụng). Cảm nhận ban đầu là rất mượt mà, các ứng dụng nặng chạy ngon hơn trên windows 7; giao diện Metro UI thân thiện và đẹp. Tuy còn một số lỗi nhưng đây là phiên bản windows hứa hẹn sẽ thay thế tuyệt vời cho windows 7.
Có điều là một vài ứng dụng hiện chạy tốt trên windows 7 thì hiện chưa tương thích với windows 8; AutoCAD 2012 là 1 ví dụ (các phiên bản AutoCAD trước kia thì cài được vì không cần phải chạy trên nền NET FRAMEWORKS 3.5).
Tuy nhiên, bằng 1 thủ thuật nhỏ bạn vẫn có thể cài đặt dễ dang AutoCAD 2012 lên windows 8:
1. Copy hết source cài đặt vào ổ cứng
2. Mở file setup.ini bằng Notepad
3. Nhấn Ctrl-F, paste cái từ này vào: PREREQUISITE
4. Bạn sẽ thấy dấu nháy nhảy đến các dòng bắt đầu bằng PREREQUISITE=...
5. Xóa hết tất cả các từ nào có liên quan đến DOTNET, ví dụ dòng đầu tiên đây: IE;SSE2;DOTNET20;DOTNET4;DOTNET4LANG;VCREDIST2008SP1X86;VCREDIST2008SP1X64;DIRECTX;Faro SDK;MSXML6;WMF95X64;CM2012;CMILB2012;SNAP_PRE
Xóa hết DOTNET thành ra:
IE;SSE2;VCREDIST2008SP1X86;VCREDIST2008SP1X64;DIRE CTX;FaroSDK;MSXML6;WMF95X64;CM2012;CMILB2012;SNAP_ PRE
6. Thực hiện lại bước 3-5, cho đến khi trong các dòng này không còn xuất hiện cái từ DOTNET nữa
7. Save lại, mặc định save sẽ có phần mở rộng là .txt, xóa cái file setup.ini ban đầu (cần thì backup lại)
8. Trên thanh toolbar View, check vào File name extension, chỉnh phần mở rộng của file vừa save thành setup.ini, Win nó hỏi có chắc là thay thành .ini không thì nhấn Yes
9
. Chạy setup bình thường
[FONT=Tahoma, Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif]
Chú ý: Một số trường hợp khi bạn down bộ cài về chỉ là 1 file exe duy nhất (giống mình, down trực tiếp từ autodesk) thì chỉ cần dùng winrar giải nén ra và thực hiện bình thường. Chúc các bạn thành công
[/FONT][FONT=Tahoma, Verdana, Arial, Helvetica, sans-serif][/FONT]

ntk00021

Ðề: Cài đặt AutoCaD 2012 lên Windows 8

Bác quả thật là cao thủ nhưng theo em bước 3 của bác tìm từ DOTNET rồi xóa là nhanh hơn và không rối mắt. đến DOTNET Begin thì thôi không xóa nữa.

ntk00021

NET Framework Runtime 4.0 không cài được cái này nên không có giao diện ribbon của autocad 2012 trên windown 8 bạn ạ. Bạn hay dùng cad thì tốt nhất đừng cái win8 vội. Đợi một time nữa đã.

H

HNT24681

Author

Theo em thì giao diện RG là 1 bước cải lùi của cad 2012; em chả bao giờ dùng cái này, ai vẽ cad cũng vậy thôi! Vừa tốn diện tích màn hình, vừa rối mắt.
Mà giờ đã có Cad 2013 tương thích hoàn toàn với win8 rồi

N

NgoBinh

Author

Sao em làm giống như vậy mà vẫn không Active được nhỉ!!!

mình cài cad 2013 thấy ko vấn đề gì cả.
các bạn dùng cad 2013 là ok thôi.
mà chắc do máy chủ topic bị sao chứ các soft mình thấy cahyj đc trên win7 thì chạy đc trên win8 mà.
kể cả nhưng game củ từ đời như fifa 2005 vẩn chạy ngon mà có sao đâu.

N

NgoBinh

Author

Em cài được, nhưng đến lúc Active thì nó lại báo lỗi! Cho dùng thử 30 ngày!
Anh dùng A.Cad 2013 có Active chứ ạ?

C

Codon

Author

Em xin hỏi! bác nào giúp giùm em với!
Em cài win8 rồi cài cad 2013, chạy thì bình thường nhưng khi mở bản vẽ cũ ra thì treo cad và báo lỗi đóng chương trình cad lại, not reponding!
Làm sao đây, giúp em với!