Cần chuẩn bị kiến thức gì cho khóa đào tạo về CNC?

• Thread starter manhcknn
  • Ngày mở chủ đề
M

manhcknn

Author
Chào các anh. Chẳng là em sắp được đi đào tạo ở công ty gia công chính xác sử dụng máy cnc. cty đào tạo để sử dụng cho chi nhánh chuẩn bị thành lập. Thời gian đào tạo 2 tháng. Như vậy em cần phải chuẩn bị những kiến thức gì
Thanks

mrgiang99

Active Member
Ðề: Cần chuẩn bị kiến thức gì cho khóa đào tạo về CNC?

Ngoại ngữ và các thuật ngữ kỹ thuật bạn ạ!

Nếu có thể thì kiếm 1 cái phần mềm mô phỏng CNC nào đó vọc chơi và tập xem mấy cái G code trong post của nó, hình dung trong đầu xem chuyển động của máy như thế nào!

Ngoài ra, vì liên quan đến chính xác nên sẽ dính dáng tới dung sai, cấp chính xác của máy gia công, kỹ năng về dụng cụ đo lường...

Theo mình, trước tiên bạn cần chuẩn bị:
-Kiến thức về dụng cụ cắt:
+ Kiểu dao ( dao trụ, dao cầu, dao R...)
+ Vật liệu của dao (hợp kim, thép gió...), của chi tiết gia công (C45; CT3; P20; SKD; 2083...)
+ Chế độ cắt ( học tra bảng trong các catalog về dao) sau đó so sánh với thực tế (biết đường mà hỏi người ta)
....
-Kiến thức về gá đặt:
+ Chọn chuẩn
+ Gá đặt như thế nào. Rà thẳng, chia tâm ( set gốc tọa độ) offset dao...
+ Chọn điểm kẹp chặt ( dẫn đến nghiêng phôi, cong vênh...)

Nói chung là bạn phải chuẩn bị để đặt câu hỏi, những câu hỏi cần thiết và đúng trọng tâm. Vì với 2 tháng chỉ đủ cho bạn làm quen với máy và chương trình thôi, còn những kiến thức khác phải tự bổ sung.

Hy vọng các cao thủ khác cùng góp ý cho bạn.

mrgiang99

Active Member

Hai tháng thì ít quá, cưỡi ngựa xem hoa thôi, chưa thể đi đến 1 kỹ năng tốt được!

Do đó chỉ cần nắm hết tất cả những gì mà người ta dạy bạn trong 2 tháng là tốt lắm rồi!

Đừng tham lam quá, mọi thứ sẽ rối mù cả lên!

Hãy nhớ:

1/ Ngoại ngữ để giao tiếp tốt với người hướng dẫn, ít nhất thì cũng trình bày cho người ta hiểu được cái mình còn khúc mắc!

2/ Thuật ngữ kỹ thuật phải nắm càng nhiều càng tốt (thường thì các phiên dịch không chuyên kỹ thuật hay dịch sai!)

3/ Chú ý quan sát kỹ lưỡng và có suy luận cách làm của người hướng dẫn, của người vận hành và của cả bạn bè!

Nên mang theo 1 cái ghi âm mp3 hoặc DTDD có chức năng ghi âm!