Cần giúp đỡ về làm dấu

type3

Author
Mình đang học cách khăc dấu mà khôg biết sử dụng như thế nào cho hoàn hảo,mình mới biết sơ nên khắc ra con dấu độ sâu rất thấp,độ nét lại quá nhỏ,ai giúp mình với,mình cám ơn nhiều lắm đó

QuyenQCM

Active Member
Ðề: Cần giúp đỡ về làm dấu

khắc dấu là công việc dễ dàng nhất vì nó là chi tiết 2D.
bạn chỉ cần thiết lập thông số cho phần mềm artcam là ok ngay.bạn nên đọc và dịch từng từ để hiểu rõ hơn về các tính năng trong phần khắc2D.
chúc bạn thành công.có gì không hiểu thì post ở đây nhưng phải hỏi rõ và cụ thể thì mới có câu trả lời rõ và cụ thể

type3

Author

Tại vì em chua rành về ART CAM lắm,khắc ra dấu rất xấu,nét chử rất mỏng,sai em sài dao 15 độ,khắc ở độ sâu 0.3,anh có thể hướng dẫn em không,em ước gì khắc được cám dấu có độ tinh sảo cao mà đẹp nữa,tại em mới tay mơ học nghề!anh có thể hướng dẫn em sơ sơ về tính năng của phần 2d này được khog, cám ơn anh nhiều lắm,

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

muốn khắc được chữ đẹp thì bạn phải tìm hiểu về những yếu tố sau:
Stepover : bước dịch ngang của dao sau mỗi lát cắt( theo truc x và y)
Stepdown: bước dịch ngang của dao sau mỗi lát cắt( theo truc z)
feed rate : tốc độ cắt (mm/s)
plunge rate : tốc độ xuống dao
Spindle tốc độ quay của trục chính

tùy vào đk máy móc dao cụ ta sẽ có chế độ cắt hợp lý,cái này bạn tự rút ra kinh nghiệm cho mình thôi

type3

Author

Cám ơn anh nhiều lắm,em sẻ thực hành....em thành thật cám ơn nhiều nhiều lắm đó

type3

Author

anh oi! lai nhờ anh giúp đỡ,em khắc con dấu giống như anh,em gặp một vấn đề trong artcam,chẳng hạn em muốn khắc 1 dao 16 độ,mà em muốn đạt được độ sâu 3 mm,nhưng khi em cho chạy nó bị gãy dao vì nó đâm thẳng xuống ở độ sâu 3 mm,tốc độ em chạy khoảng 300,có cách nào để dao tạo từ từ mà sử dụng một dao để đạt được độ sau đó không anh,tại em thấy một số người làm ,tốc độ chạy 1 vòng từ trên xuống dưới mà chỉ cần 1 lần chạy dao,em mài mò hoài mà không được,giúp em với

Với lại em nghe một số người nói khắc dấu phải dùng tới hai ba dao mới đẹp được,dùng dao phá trước rồi đến nhỏ từ từ,em cũng làm vậy,nhưng khi thay dao khác thì tọa độ Z em không biết canh như thế nào để cân bằng chính xác giống dao cũ! EM THÀNH THẬT CÁM ƠN NHIỀU LẮM KHI ĐƯỢC DÀN ANH GIÚP ĐỠ

QuyenQCM

Active Member

dấu đồng không cần phay thô đâu.cứ thế mà chiến luôn vẫn đẹp.
còn về phần xuống dao trong mục lập trình cắt có phần ramp (xuống dao theo đường ziczaz) thì không sợ gãy.
nếu muốn ăn thẳng xuống thì chỉnh phần plunge rate ( tốc độ xuống dao) thấp thôi 50 chẳng hạn.
chú ý muốn chữ đẹp và nét thì trục chính cần chính xác ko bị đảo,kiểm tra bằng cách dùng đồng hồ so và dao mài phải chuẩn,nếu mũi không đồng tâm với chuôi dao sẽ bị đảo dẫn đến gãy và chữ ko nét

type3

Author

Còn em muốn xuống dao ở độ sau cao hơn em muốn dao đi từ từ xuống độ sau như ý muốn chẳng hạn như 10mm hoặc 20mm mà chỉ chạy một dao duy nhất à,có thể làm với artcam không anh!tại vì khi em thấy một số mẫu khắc để ép nóng,độ sau rất là sau mà chữ rõ lắm

mrgiang99

Active Member

Có thể dùng dao phay theo kiểu hớt bỏ từng lớp rồi xuống dần và cũng phay từng lớp... nhưng để lại 1 lượng dư một ít.
Cuối cùng thì phay tinh bằng 1 pass cho toàn bộ.

Điều cần chú ý là hình dáng hình học của dao có phù hợp với biên dạng phay mong muốn hay không!

type3

Author

Cho em hỏi thêm dao tinh là dao gì vậy hii hiii em dốt cái này dang học nghề

type3

Author

Em kiem hoài cái RAMP mà anh QuyenQCM nói trong ARTCAM mà không biết ở đâu hix

QuyenQCM

Active Member

trời
nó ở đây này

Uploaded with ImageShack.us

type3

Author

Em sài artcam 7 hèn gì kiếm hoài không thấy o dau,anh QUYEN giúp em về máy phần trong RAMP với,em không hiểu lắm ,giờ anh làm sư phụ rồi đó em là học trò hiii hii

Last edited:

type3

Author

Em ở tận trong nam lận sư phụ hii hii nếu ở miền nam là em dẫn sư phụ đi nhậu chứ uống cafe gì :8: