Cần mọi người giúp đỡ bài tập gia công trên Mastercam

• Thread starter quangvien1711
  • Ngày mở chủ đề
Ðề: Cần mọi người giúp đỡ bài tập Mastercam!!!thankss

hj
mình cũng học Mastercam tớ làm thử giúp cậu nhé. nếu ko được thì đừng cười nhé :19:. tớ đoán là cậu chỉ thấy khó khi gia công hốc có 4 cái đảo phải không? mình giải quyết giúp cậu phần đó còn các phần còn lại thì dễ rồi phải ko. Hy vọng tớ giúp được gì cho cậu đây là link download. tớ dùng MastercamX4
http://www.mediafire.com/download.php?1ukgywmdqnn

Last edited:
Q

quangvien1711

Author

a ah, em dùng matercamx kh mở được bản x4 của anh, a có thể nói cách làm cho e biết với, như chọn đường chạy dao nhu thế nào được ko anh........cảm ơn anh nhiều nhé

Last edited by a moderator:

hj
cai này mình sẽ giúp cậu nhưng để chiều mai nhé vì sáng mai mình phải thi môn chính trị cuối khóa. môn củ chuối này hoc khó vào quá. vậy nhé
ko muốn học một chút nào cả .
đây là hướng dẫn cách làm.
http://www.mediafire.com/?fonmimlhzy3

Last edited:
Q

quangvien1711

Author

hj
cai này mình sẽ giúp cậu nhưng để chiều mai nhé vì sáng mai mình phải thi môn chính trị cuối khóa. môn củ chuối này hoc khó vào quá. vậy nhé
ko muốn học một chút nào cả .
đây là hướng dẫn cách làm.
http://www.mediafire.com/?fonmimlhzy3
Cảm ơn bác trước nhé...bác nhiệt tình quá,có khi em phải cải master 4 để còn học dễ hơn.......

TYA

Well-Known Member

Cách làm bài tập này :

Dùng module Pocket. Chú ý cách chọn đối tượng có tính chất tuần tự từng lớp.

Lớp 1 : trong lòng đối tượng thuộc lớp này bị gia công
Lớp 2 : nằm trong lớp 1. Các đối tượng lớp này bị chừa lại không gia công
>> phần gia công là = (lớp 1 - trừ lớp2)
Lớp 3 : nằm trong lớp 2. Các đối tượng lớp này bị gia công
>>phần gia công = (lớp 1 - lớp 2) + lớp 3

Lớp 4 : nằm trong lớp 3, bị chừa lại không gia công
>>Phần gc = (lớp 1- lớp 2) + (lớp 3- lớp 4)

....v.v

========

trong 1 lớp có bao nhiêu đối tượng tùy ý, các đối tượng là biên kín và KHÔNG giao nhau, KHÔNG chứa nhau (chỉ có lớp này chứa lớp kia mà thôi)

Xem hình minh họa này để rõ hơn. Màu xám là bị gia công - là ao , màu trắng là chừa lại (tức là đảo)

Mình mới học Mastercam nên ko rành lắm bạn TYA có thể cho mình xin một file lập trình mà bạn đã làm hoàn thiện một sản phẩm, đã chạy thử trên máy.
Cám ơn bạn trước nha! thanks

paven8880

Active Member

Em làm mãi mà không gia công được chi tiết như sao ko biết lên phay kiẻu gì,nản quá em post hình và file lên các bác giúp đỡ em cái nhé. Cảm ơn các bác nhiều nhé,Nếu có thể bác bảo giúp em chi tiết nhé vì em còn gà quá..hihi

Đây là link down bản vẽ của em nhé.......
http://www.mediafire.com/?sharekey=d51f784a88323a4295af63b7d44918aa1bde7594b3ac4984
Hình của bạn có thể chọn gia công theo 2 cách:
1: vẽ 2D 2 vòng tròn ngoài và 4 hình tròn đảo ở giữa. gia công theo kiểu pocket. Thứ tự gia công tuỳ thuộc vào hình của bạn chiều cao của đảo cao hơn thành ngoài hay là không?
theo mình nghĩ 2 chiều cao bằng nhau??? (KO biết đúng ko???) nếu vậy gia công Face chọn hình tròn ngoài cùng láng phẳng đi. Sau đó chon gia công pocket hình tròn trong và 4 đảo liền 1 lúc. Tất nhiên chọn chiều sâu cắt chính xác rồi!
2: Gia công surface/ chọn kiểu pocket/ chọn solid cũng tương tự thôi.
Nếu có thời gian mình sẽ gửi luôn cả 2 kiêu gia công
Chú ý Tplane (toolplane) nhé! nghĩa là bề mặt đó phải hướng vuông góc với dao!

T

tranquochieu78

Author

Các bạn ơi cho mình hỏi cách chuyển từ hệ metric sang hệ inch trong Mastercam thì vào đâu chỉnh, xin chỉ giúp. Cám ơn trước nha!

S

sam

Author

@tranquochieu78
Câu này anh paven8880 có trả lời rồi , bạn thử hỏi lại anh ấy xem ... :4:

V

van tuong

Author

Các bạn ơi cho mình hỏi cách chuyển từ hệ metric sang hệ inch trong Mastercam thì vào đâu chỉnh, xin chỉ giúp. Cám ơn trước nha!
Nếu là M9 thì bạn vào screen -> configure -> allocations -> ở góc trái phía dưới sổ xuống chọn đơn vị đo.

paven8880

Active Member

_Do quá trình cài bạn đặt là hệ metric nên khi khơi động MC sẽ ở hệ metric!
Muốn chọn lại bạn vào Screen/ configure xuất hiện hộp thoại:
chọn thẻ ô Current/configuration file thay đổi hệ với bản vẽ hiện thời!
còn muốn khi khởi động lên là vào hệ inch thì bạn vào thẻ start/exit vào ô startup/configuration file chọn hệ inch

H

HH_EMTOPIA

Author

hix mình tải về thử làm ,tưởng đơn giản mà gặp lỗi liên tục.mình đang bị mắc ở chỗ này không hiểu sao đường dao lại chạy ra đó :(
[video=youtube;0u1nEQaLWls]http://www.youtube.com/watch?v=0u1nEQaLWls[/video]

leviettienCTM

Active Member

hix mình tải về thử làm ,tưởng đơn giản mà gặp lỗi liên tục.mình đang bị mắc ở chỗ này không hiểu sao đường dao lại chạy ra đó :(
[video=youtube;0u1nEQaLWls]http://www.youtube.com/watch?v=0u1nEQaLWls[/video]
ý chú em là tại sao nó chỉ có phay mỗi góc đấy thôi àh!
dễ hiểu mà! ;)
do chú chưa cài đặt phôi nên khi verify nó chỉ hiển thị một phần mô phỏng thôi! edit lại phôi là ok! còn đâu không phải lỗi đâu! ;)

T

thanhtungbk_vn

Author

xin hỏi các đại ka. em đang học cách gia công bánh răng côn răng thẳng trong mastercam . nhưng không biết làm thế nào.
Các bác nếu có tài liệu hoặc biết cách thì giúp em với. em đang bí quá.
mail em là : thanhtungbk.vn@gmail.com "
cám ơn các bác trước nhé.