Cao thủ giúp em mô phỏng gia công với

Author
em gia công chi tiết thô xong em gia công tinh, giờ em muốn mô phỏng bước gia công tinh bằng vericut nhưng chi hiển thị lớp phoi sao thi gia công thô giống mô phỏng cua cimatron ma ko can phai ghép 2 bước gia công thô va tinh lai với nhau.

Chứ em mô phỏng mà nguyên công tinh mà cứ nguyên cục phoi (dù đã có bước gc tinh) mà dao vẫn xuống phay chẳng thấy được gì mà nếu ghép 2 nguyên công mô phỏng thì khi mô phỏng tinh nó lại chạy phần mà gia công thô đã gia công rồi,nếu vậy thì mất rất nhiều thời gian.Có cao thủ nào chỉ em với . em đang dùng pro 5.0 để gia công

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Cao thủ giúp em mô phỏng gia công với

Cái này không cần cao thủ đâu, nó là bước rất cơ bản trong các phần mềm CAM. Em đang dùng phần mềm gì ? nếu dùng Cimatron thì dể rồi, trong các phần mềm khác thì bước này cũng có sẳn. Em dùng Vericut à ? Anh không rành vericut lắm. Bạn nào biết Vericut chỉ dùm bạn ấy cái.

Author

em đang dùng pro 5.0 anh à,em lại ko bit sao để mô phỏng mà bước sao phải tiếp theo bước trước, chứ mô phỏng mà bước sao cứ gc lại từ đầu thì mất thời gian lắm

NX

Member

bạn chắc mới học pro e đây, phần mềm nào mà chả cho phép mô phỏng từ bước mình muốn, nêu bạn cho mô phỏng từ bước tinh thì nó chỉ chạy từ bước tinh thôi chứ. sao lại chạy lại từ đầu được. nếu chỉ cần mô phỏng toolpath thì làm sao phải sang vericut làm gì nhỉ, pro e cũng mạnh có thua kém thằng nào đâu
chắc nhầm cơ bản chỗ nào rồi, mình ko dùng pro e, ko giúp được....:6:

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

gia công trong phần mềm nào củng thế, mỗi nguyên công đều theo thứ tự của nó như là thực tế khi ta gia công 1 sản phẩm, ví dụ như nguyên công đầu bạn phay hốc trên 1 khối hộp, nguyên công 2 bạn khoan 1 lỗ ở giữa hốc đó, thì khi bạn mô phỏng gia công nguyên công 2 ( khoan lỗ) thỉ đương nhiên sẻ không thấy được vì nó bị che lấp phôi ở nguyên công 1, vì nguyên công 1 bạn không cho nó chạy thì phôi vẫn đang còn giữ nguyên phôi mà, trong mastercam nó củng thế mà.
còn về chạy từng bước, từng nguyên công thì sau khi bạn lập trình xong toan bộ quá trinhg gia công ban muốn chạy mô phỏng nguyên công nào thì chỉ cần làm như sau: nhưng loại này chỉ thấy đường chạy dao chứ không phải kiểu NC check
[ANH]6545_4E9512F5[/ANH]

còn cách này thì mô phỏng thấy đượ cqua trình bóc tách phôi, tuy nhiên gia công bước sau vẫn không thấy được.
[ANH]5D33_4E951334[/ANH]
[ANH]2EAD_4E951372[/ANH]

mình chưa biết cách nào đẻ chọn cho nó hiện thị được quá trình gia công sau những vẫn thấy được chư không bị che lấp như thế

Author

ko đâu bạn trong cimatron thi lập trình hết các bước thì khi mô phỏng nguyên công sau thì phoi sẻ hiển thị nghyên công đầu sau khi gia công xong, ví dụ như nguyên công đầu phay hốc trên 1 khối hộp, nguyên công 2 bạn khoan 1 lỗ ở giữa hốc đó, thì khi bạn mô phỏng gia công nguyên công 2 ( khoan lỗ) thỉ sẻ thấy được hốc trên 1 khối hộp nguyên công 1, mình ko bit up hình lên nhưng ban qua cimatron e ban gc đi rồi ban thấy, nhưng ben pro 5.0 thì mình lại ko bit sao để gc vậy

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Bạn tangchiloi nói đúng rồi, đó là một tính năng ưu việt của Cimatron, do đó sao bạn không chuyển sang dùng luôn Cimatron đi, dùng Pro/E chi cho mệt (tranh thù PR tí), về CAM hả? Pro/E dở tệ, hôm bửa đấu về CAM Pro/E bỏ chạy ngay chiêu đầu....:24:.

Ngoài ra Cimatron còn có chức năng Remaining Review, chỉ 1 cú clich chuột bạn có thể xem được lượng phôi còn lại sau bước gia công trước. Đồng thời có thể xuất cái file này sang STL để save và làm phôi cho bước gia công bất kỳ. Trong gia công tinh còn có chức năng so sánh compare lượng dư của phôi sau gia công với chi tiết - hiển thị theo màu sắc

Author

Hình như bên pro 5.0 làm đc đó bạn mà mình ko biết thôi chứ thằng pro manh hơn cimatron nhiều

Last edited by a moderator:
Author

ve phan vẽ,làm khuôn, lấp gáp thì cimatron ko phai là đối thủ của pro nhun7ng phan cam thi............. min2nh ko rõ lắm vì ko bit nhìu, minh đang làm cty vẽ phan khuôn thì dùng pro dù bit vẽ ben cimatron

mấy cái chức năng cơ bản như bác pump nói mình cứ nghĩ phần mềm cam cỡ như pro e phải có chứ nhỉ, nếu ko có thì hơi lạ đấy ???:39: cao thủ pro e đâu rồi, vào giải thích đi chứ ^!^

chietquan

<b>Giải Nhất vòng 3 & 4 cuộc thi NPD11 năm 2010</b

Mô phỏng bước gia công thứ 1 xong bạn save file đó lại và muốn mô phỏng bước gia công thứ 2 mà ko phải chạy nguyên cục phôi ban đầu thì cứ lôi file vừa save đó ra mô phỏng đc thôi.

chúc bạn thành công :D