Cấp chính xác của Phương Tiện Đo cơ khí

• Thread starter vuthanhbkhn
  • Ngày mở chủ đề
V

vuthanhbkhn

Author
Các Pro cho em hoi một chút nhé! Cấp chính xác của các dụng cụ đo độ dài như panme, thước cặp... được quy định như thế nào và cách xác định chúng ?

Ðề: Cấp chính xác của Phương Tiện Đo cơ khí

Các Pro cho em hoi một chút nhé! Cấp chính xác của các dụng cụ đo độ dài như panme, thước cặp... được quy định như thế nào và cách xác định chúng ?

Cấp chính xác của dụng cụ đo thường được ghi trực tiếp trên dụng cụ, như trên hình bạn nhìn thấy Panme 0-25mm (khoảng giới hạn có thể đo được) cấp chính xác là 0.01mm. Cấp chính xác càng nhỏ thì độ chính xác càng cao.
Bạn có thể tham khảo thêm ở đây:
Code:
[URL]http://meslab.org/mes/archive/index.php/t-5472.html[/URL]

THeo mình thì giá trị 0.01 mm ghi trên panme là độ khuyếch đại để đọc kết quả đo chứ, chẳng hạn như mình có thể đọc đến 2 số thập phân 0,01; 0,02 ... chứ nó không phải là độ chính xác của thước. Mong các anh chỉ giáo

lddung

Chuyên gia cao cấp

Lupin nói đúng rối đấy , có điều gọi là độ chính xác thì đúng hơn là cấp chính xác . ( cấp chính xác có cấp 1 , 2 ......) .

M

matbao2006

Author
Re: Ðề: Cấp chính xác của Phương Tiện Đo cơ khí

THeo mình thì giá trị 0.01 mm ghi trên panme là độ khuyếch đại để đọc kết quả đo chứ, chẳng hạn như mình có thể đọc đến 2 số thập phân 0,01; 0,02 ... chứ nó không phải là độ chính xác của thước. Mong các anh chỉ giáo
Bạn nói đúng. VD có 2 panme 0~25. một cái là cơ (0.01) và 1 cái điện tử (0.001) nhưng độ chính xác của nó đều là 0.002.Tôi thấy trên catalog của thằng Mitutoy nó ghi thế.

H

huong 1288

Author

Theo em thì giá trị 0.01 trên đó là giá trị của một vạch trên thước.