[CATIA Group] Cùng nhau thiết kế Ô tô

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author
Tieubu mở topic để các mem Catia cùng chia sẻ kinh nghiệm Modelling. Cùng hỗ trợ nhau kỹ năng vẽ CAD, cùng nhau tìm hiểu cấu tạo của xe và tạo ra sản phẩm là một chiếc xe do thành viên MES thiết kế :D

Giai đoạn 1: Thiết kế hình dáng vỏ xe
Dựa trên các đường chuẩn, các thành viên sẽ thỏa sức sáng tạo hình dáng của chiếc xe. (Trong giới hạn chi tiết mình đảm nhiệm thôi nhé!)

Giai đoạn 2: Thiết kế hệ sàn xe

Giai đoạn 3: Thiết kế không gian nội thất

Giai đoạn 4: Thiết kế các chi tiết phụ nội ngoại thất.

...

Dữ liệu ban đầu Tieubu chuẩn bị 11 chi tiết, các mem đăng ký chi tiết mình sẽ đảm nhận tại topic này luôn nhé.

Trong Product có 1 part gốc chứa các đường chuẩn và 11 part chi tiết đã tách các đường cần thiết để thiết kế và giữ liên quan với Part gốc.
1 tuần 1 lần Tieubu sẽ thu thập các part do các mem thiết kế cập nhật và đưa lên cho mọi người đóng góp ý kiến.

Link down file Catia (V5R19) : http://www.mediafire.com/?hlyb9nugzuqm7q2

Đây là phương pháp thiết kế TOP DOWN với Catia. Sử dụng các extenal reference.

Last edited by a moderator:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author
Ðề: [CATIA Group] Cùng nhau thiết kế Ô tô

ý tưỡng của anh hay mà sao chưa có thấy cao thủ nào hưỡng ứng vậy ? chắc là ý anh muốn vẽ giống như dưới đây
Bạn post cho mình tham khảo thêm mấy hình nữa ở trạng thái xe mở cửa, mở nắp capo và gầm xe cho mình tham khảo đc ko?
(vừa để đảm bảo ko phải là hình bạn đi copy ở nơi khác về)

Có vội gì đâu, đến lúc mọi người rảnh thì sẽ vào làm cho vui. Mình đang làm cái HOOD (nắp capo). Bao gồm Outer, Inner và Hinge, ngoài ra thêm một số chi tiết phụ nữa. Không chỉ làm những phần nhìn thấy bên ngoài mà làm cả những phần kết cấu bên trong nữa. Dự định thì như vậy, bao giờ hoàn thành cũng OK mà, luyện tập là chính :D

Mình đang dựng khung để chỉnh cho bề mặt trơn đều theo tọa độ.

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Tieubu mở topic để các mem Catia cùng chia sẻ kinh nghiệm Modelling. Cùng hỗ trợ nhau kỹ năng vẽ CAD, cùng nhau tìm hiểu cấu tạo của xe và tạo ra sản phẩm là một chiếc xe do thành viên MES thiết kế :D

Dựa trên các đường chuẩn, các thành viên sẽ thỏa sức sáng tạo hình dáng của chiếc xe. (Trong giới hạn chi tiết mình đảm nhiệm thôi nhé!)

...

Dữ liệu ban đầu Tieubu chuẩn bị 11 chi tiết, các mem đăng ký chi tiết mình sẽ đảm nhận tại topic này luôn nhé.

Trong Product có 1 part gốc chứa các đường chuẩn và 11 part chi tiết đã tách các đường cần thiết để thiết kế và giữ liên quan với Part gốc.
1 tuần 1 lần Tieubu sẽ thu thập các part do các mem thiết kế cập nhật và đưa lên cho mọi người đóng góp ý kiến.

Em thấy ý tường này rất hay em cũng muôn tham gia nhưng mà khi thiết kế mỗi người một kiểu thì sau đó làm sao mà lắp ghép lại với nhau được ạ ! mới lại phải thông nhất kích thước trước chứ ạ nếu cứ vẽ không tự do thì khi thực hiện xong khó lắp ghép lại với nhau lắm ạ vì trong Catia không hỗ trợ sửa kích thước sau khi đã gần hoàn thành xong vì chúng có sự rằng buộc với nhau rồi ạ

@anh Sơn :theo em thì việc chia nhỏ này là này rất hay mà lại có tính công nghế giống như ghép từng miếng dập tấm của xe ấy ạ.
gống như trong video này

[video=youtube;XFQfI2xFtDI]http://www.youtube.com/watch?v=XFQfI2xFtDI&list=PLEDDDE4D058B8C77E[/video]
thi xong em cũng tham gia :18:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author

Em thấy ý tường này rất hay em cũng muôn tham gia nhưng mà khi thiết kế mỗi người một kiểu thì sau đó làm sao mà lắp ghép lại với nhau được ạ ! mới lại phải thông nhất kích thước trước chứ ạ nếu cứ vẽ không tự do thì khi thực hiện xong khó lắp ghép lại với nhau lắm ạ vì trong Catia không hỗ trợ sửa kích thước sau khi đã gần hoàn thành xong vì chúng có sự rằng buộc với nhau rồi ạ
Các mối lắp ghép đã được quy định nên mình có thể chỉnh sửa đc em ạ. Ví dụ cửa lắp với thân xe qua bản lề (HINGE) do đó cả người thiết kế thân xe và người thiết kế cửa đều sử dụng chung 1 đường tâm bản lề thì lắp sẽ chuẩn... không cần chỉnh. Với các đường tâm này thì mình sẽ sử dụng là các đối tượng tham chiếu. Do đó người thiết kế cần liên lạc với người đảm nhiệm chi tiết liên quan đến mình để thống nhất những dữ liệu chung. Khi mình thay đổi dữ liệu chung đó thì Model của mình sẽ tự cập nhật, ko mất công vẽ lại nữa.

Ngoài ra, các chi tiết chuẩn anh đã thiết đặt gốc tọa độ 0,0,0 là trung điểm của trục bánh trước, nếu người vẽ thiết kế từ các đường chuẩn đó thì khi đưa vào lắp ráp anh chỉ cần di chuyển các hệ tọa độ gốc về trùng nhau là đúng vị trí.

Nếu muốn thử thì em làm thử chi tiết kính trước (FR GLASS) cho dễ (có chung đường chia với HOOD anh đang làm), mình sẽ thử thay đổi đường chuẩn đó để chi tiết (Model) của mình tự update. Thiết kế TOP DOWN mà :3:

Last edited:

em đăng kí con xe Audio R8
Mới được thế này!!1

hôm nay về quê nghỉ hè,đành để dở dự án vẽ xe
trước khi về em xin đóng góp cho topic khung dây chiếc audio http://www.mediafire.com/?9m79eqa9ssitxf8
và cả chiếc khung của chiếc bugetty,các bác donw về update lại blueprint để hoàn thiện nhé !

http://www.mediafire.com/?gn6vew5wjuzd9j4
hi vọng rằng box catia sẽ có thêm nhiều xe xịn sánh ngang bên solidwork :D

...

Thật là ủng hộ bạn...!!!
Nhưng bạn nên thực tế một tí:
1. Công nghệ Body car: Chuyên thiết kế Body of car, công đoạn này được phát thảo bằng tay hoặc phần mềm Graphic xong sẽ được mô hình hóa bằng 3D thực tế. Sau đó dữ liệu sẽ được đưa vào phần mềm CAD để chuyển đổi và chỉnh sửa thêm.
2. Công nghệ Body in white: Đây là gia đoạn thiết kế nhà máy để lắp ghép tất cả các mãnh Carpart đã thiết kế đó lại với nhau.

Tình hình là bạn vẫn còn nằm trong tầm học để thỏa mãn niềm đam mê, thực tế thì chắc bạn chưa từng thấy 1 file CAD của khung xe đâu nhỉ. Nó phức tạp đến nỗi nhìn vào mình không biết phải nhìn tư đâu (May tính để làm việc với nó không đơn thuần bạn mua ở những trung tâm máy tính như Phong Vũ mà có đâu.. một máy để làm việc được giá ít nhất tầm 50-60tr đó bạn à)

Vì vậy thiết nghỉ nếu các bạn muốn xem hoặc biết công nghệ thiết kế như thế nào thì nên apply vào làm việc tại công ty thiết kế oto. Ở VN thì mình nghỉ công ty dạng này chắc được 1 -> 2. Vi dữ liệu thiết kế được bảo mật tuyệt đối+ những công ty này làm việc một cách âm thầm (tức là chỉ có bạn làm việc ở đó mới biết nó có tồn tại)

Nếu các bạn có tâm huyết thì thử tìm hiểu công nghệ Body in white thử xem. Các này dữ liệu vẫn có trên mạng nhưng chỉ mang tính chất tham khảo. Không phải là dữ liệu thưc tế.

Thân ái, chúc bạn thành công.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author

Thật là ủng hộ bạn...!!!
Nhưng bạn nên thực tế một tí:
1. Công nghệ Body car: Chuyên thiết kế Body of car, công đoạn này được phát thảo bằng tay hoặc phần mềm Graphic xong sẽ được mô hình hóa bằng 3D thực tế. Sau đó dữ liệu sẽ được đưa vào phần mềm CAD để chuyển đổi và chỉnh sửa thêm.
2. Công nghệ Body in white: Đây là gia đoạn thiết kế nhà máy để lắp ghép tất cả các mãnh Carpart đã thiết kế đó lại với nhau.

Tình hình là bạn vẫn còn nằm trong tầm học để thỏa mãn niềm đam mê, thực tế thì chắc bạn chưa từng thấy 1 file CAD của khung xe đâu nhỉ. Nó phức tạp đến nỗi nhìn vào mình không biết phải nhìn tư đâu (May tính để làm việc với nó không đơn thuần bạn mua ở những trung tâm máy tính như Phong Vũ mà có đâu.. một máy để làm việc được giá ít nhất tầm 50-60tr đó bạn à)

Vì vậy thiết nghỉ nếu các bạn muốn xem hoặc biết công nghệ thiết kế như thế nào thì nên apply vào làm việc tại công ty thiết kế oto. Ở VN thì mình nghỉ công ty dạng này chắc được 1 -> 2. Vi dữ liệu thiết kế được bảo mật tuyệt đối+ những công ty này làm việc một cách âm thầm (tức là chỉ có bạn làm việc ở đó mới biết nó có tồn tại)

Nếu các bạn có tâm huyết thì thử tìm hiểu công nghệ Body in white thử xem. Các này dữ liệu vẫn có trên mạng nhưng chỉ mang tính chất tham khảo. Không phải là dữ liệu thưc tế.

Thân ái, chúc bạn thành công.
1. Vào trung tâm design hình dáng xe thì thấy nó nặn bằng đất sét bác ạ, không phải bằng phần mềm. Phần mềm là giai đoạn xử lý sau rồi bác ạ (hay hãng ô tô của Đức người ta làm khác của Nhật nhỉ)
2. Công nghệ body in white bác nói đó theo Tieubu được học thì nó là cái ... vỏ xe (nói thế cho đơn giản dễ hiểu bác ạ), các chi tiết sau dập thì mang đến xưởng hàn để lắp ráp thành vỏ xe. Còn hàn thế nào thì nó là một dây chuyền ạ, robot hàn nó xếp như lợn con, cứ gắp chi tiết lên choét cái là dính vào nhau (hàn điểm)
3. Tieu bu bây giờ vẫn đang học bác ạ, học để làm việc, trong công việc vẫn phải học hàng ngày để cập nhật kiến thức mới.
Khung xe nhìn vào không biết bắt đầu từ đâu? Chia nhỏ nó ra cho dễ hiểu bác ạ, Nếu là Monocoque thì Chassis nó liền với phần thân xe phía trên (ví dụ như Vios cho gần gũi) còn nếu là xe Frame thì Chassis nó tách biệt với phần thân phía trên (như Land Cruiser chẳng hạn). Chia nhỏ nó ra thành từng phần như ở trên Tieubu đã tách ra vậy.

Ở trên chưa có sàn xe (Floor & Chasiss) còn cũng gần đủ những chi tiết cơ bản rồi,
BODY-SIDE -> Từ đó có thể làm A,B,C Piller
HOOD, FENDER -> Encon panel
BACK-DOOR
FR-RR DOOR
ROOF

Một phòng thiết kế 3,4 chi tiết vỏ xe thôi nhân viên cũng phải lên đến hàng trăm rồi, mục đích topic là tập hợp những anh em yêu thích ô tô để cùng nghiên cứu tìm hiểu, mục tiêu gần thì giúp nhau phát triển kỹ năng vẽ CAD và kiến thức cơ bản về ô tô, xa hơn thì có thể đó là dữ liệu CAD để sau này làm tỉ mỉ hơn, hoàn thiện hơn.

Cuối cùng cám ơn bác vì đã cho lời khuyên xin vào làm việc của các công ty ô tô.
(Tieubu đang dùng HP xw4440 FX4600 workstation nên chắc không vấn đề gì về phần cứng cả)

Được nghe các bậc tiền bối trong nghề nói về xe hơi mà mở mang được nhiều điều
em nghĩ vẽ cái vỏ xe cũng chỉ để "vẽ chơi" và làm quen với catia chứ thực tế áp dụng vào công việc
thì chắc hẳn không đơn giản một vài người làm mà xong.
Chiếc audi r8 đã xong show lên các bác cho ý kiến :D
[video=youtube;Yi--2oAzRes]http://www.youtube.com/watch?v
-2oAzRes[/video]

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author

duybinh0307 vẽ nhanh nhỉ :D , giờ mới phác xong cái nắp ca pô

Cái này là Hood Outer

Cái này là Inner

Hai cái lắp với nhau bằng hem

duybinh vẽ kiểu gì mà nhanh thế? Không chơi gán map đâu nhé, gán map thì dùng 3D max vô đối, hi

cũng không nhanh lắm đâu ạ,hì hục hai ngày mới xong anh ạ. :D
(bạn nào vẽ audi thì tham khảo file car của mình nhé) http://www.mediafire.com/?v67g37aegw0g5w6
không biết cách vẽ car trong 3Ds max anh Tieubu nói tới là như video này phải không ạ ?

[video=youtube;RuvgrfMxtb4]http://www.youtube.com/watch?v=RuvgrfMxtb4&feature=view_all&list=PLEDDDE4D058B8C77E&index=14[/video]

cách đó giống như vẽ trong modul imegine & shape,theo em car trong 3dx max đẹp là họ chia nhỏ các bề
mặt ra để vẽ,sau khi render thì người nhìn sẽ không nhận ra những mặt rất nhỏ đó.
Đương nhiên cách này không thể dùng để thiết kế các tấm dập trong kỹ thuật đúng không ạ ?
em cũng chỉ làm theo hướng dẫn anh nguyenthanh2309 chia sẻ thôi ạ.
đây là một đoạn trong hướng dẫn

[video=youtube;LSBvrjlsPp8]http://www.youtube.com/watch?v=LSBvrjlsPp8[/video]

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author

Thay đổi lại đường chia của HOOD và FENDER:

Kiểm tra trạng thái mở của HOOD:

Anh em VN mình lấy tạm chiều cao khiêm tốn 1m68, HOOD mở 45 độ là vừa tầm

Phát hiện HOOD (nắp capo) giao với GLASS (kính trước):

-> Cần thay đổi hạ thấp kính trước xuống ít nhất 36mm.....

Last edited:

Thấy tiêu đề topic là thiết kế ô tô mà mình đọc mới thấy phần vẽ lại cái ô tô mà chưa thấy phần engineering đâu cả. Chắc là chưa tới :p

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author

Thấy tiêu đề topic là thiết kế ô tô mà mình đọc mới thấy phần vẽ lại cái ô tô mà chưa thấy phần engineering đâu cả. Chắc là chưa tới :p
Hehe, cảm ơn bạn đã quan tâm đến topic. Mong nhận được sự chỉ bảo nhiệt tình :D
Đúng là topic này chỉ vẽ lại cái ô tô thôi, nếu nhầm tiêu đề thì mình xin sửa lại (bạn cho mình một tiêu đề hợp lý nhé)
Mà cái ô tô này đã có cái nào chạy trên đường đâu mà bạn bảo vẽ lại? hihi. Vẽ lại là từ bản vẽ có sẵn (2D hoặc 3D) rồi vẽ lại y chang thì mới là vẽ lại chứ bạn. Nếu định nghĩa "Engineering" kiểu như bạn thì tất cả các hãng ô tô trên thế giới đều là vẽ lại hết, chẳng có tý Engineering nào cả vì họ đều vẽ lại từ những mẫu xe đã có (Model Change), thay đổi tý hình dáng bên ngoài cho ... có thay đổi hoặc thêm thắt một chút tính năng thôi mà (vỏ xe vẫn vậy).
Vậy làm thế nào mới là Engineering bạn gợi ý giúp mình vài ý được không?

U

uniteamsah

[langtitle=en]Ðề: [CATIA Group] Cùng nhau thiết kế Ô tô[/langtitle]

guzel olmuş kảdeşim :) ellerine sağlık[/lang]

Ðề: [langtitle=en]Ðề: [CATIA Group] Cùng nhau thiết kế Ô tô[/langtitle]

Hy vọng được các bạn hướng dẫn cụ thể cho anh em học hỏi với,toàn các chuyên gia cao cấp nói chuyện thì bọn mình chưa hiểu hết.

B

boylove.mq

chào các anh !
em nghe nó phần mềm catia này rất hay nhưng khi down mấy bản thì toàn lỗi .kính mong các anh up lên dùng em hoặc gử dùng em link down tin tưởng vào boylove.mq@gmail.com dúp em với
em xin chân thành cảm ơn

toppic rất hay. đây là shell,,

vấn đề bề mặt.

1

14mylove

chào các anh !
em nghe nó phần mềm catia này rất hay nhưng khi down mấy bản thì toàn lỗi .kính mong các anh up lên dùng em hoặc gử dùng em link down tin tưởng vào boylove.mq@gmail.com dúp em với
em xin chân thành cảm ơn
bạn dùng link Torrent nhé! http://www.demonoid.ph/files/download/2948282/
http://www.demonoid.ph/files/download/2948284/
1 bản 64 và 1 bản 86