Catia hay solidword ?

• Thread starter hoaphuongdo
  • Ngày mở chủ đề
H

hoaphuongdo

Author
Mình lâu không nghiên cứu 3D.Đang phân vân ko biết chọn cái nào đẻ học trước. Hai phần mền đó cái nào manh hơn ? Sử dụng thuận tiên và dễ dàng nhất ..v.v ?
Mong được chỉ giáo ?

N

NDA

Author
Trong thiết kế để đánh giá cái nào mạnh hơn thì khó nói lắm nhưng theo mình Catia mạnh hơn Solid vì nó có nhiều modun thiết kế hơn Solid nhưng cũng vì thế mà học thiết kế Catia khó hơn nhiều học Solid, bạn có thể tham khảo các phân tích về thiết kế Cơ khí bằng phần mềm thiết kế này trong tạp chí Mes tháng 1 đó (Bài tứ đại CAD CAM đó)

tùy mục đích sử dụng và các trường hợp mình dùng
Em thấy solid hình rất đẹp, sử dụng cơ bản cũng dễ dàng
Catia có nhiều modul, em học về tàu thủy rất thik học về modul hàn, và tấm

Catia và Solidwords đều là của cùng một hãng Dassault Systems. Nếu bạn học thì theo mình có thể học Solid trước rồi sau đó học tiếp đến Catia như thế thì sẽ có sự so sánh giữa 2 phần mềm trong quá trình học. Hơn nữa nếu mà bạn có căn bản về thiết kế 3D thì khi bạn học Catia sẽ tốt hơn nhiều.
Còn về phần thiết kế 3D giữa SW và Caita nếu bảo là của Caita mạnh hơn thì cũng chưa chắc đâu. Của SW rất mạnh đó bạn. Catia chỉ là phần mềm ưu việt hơn bởi vì nó chứa nhiều modul hơn thôi. Hơn nữa Catia nó cũng có tính năng ưu việt hơn khi sử dụng bởi vì trong một phần mềm mà được tích hợp nhiều modul thì chỉ cần cài phần mềm đó ra mà có thể dùng được nhiều chức năng. Đỡ tốn tiền mua các phần mềm khác.

@hoaphuongdo : việc lựa chọn phần mềm để học trước tiên bạn phải xác định được mục đích của bạn :
1. Thiết kế sản phẩm
2. Phân tích tối ưu hóa sản phẩm
3. Thiết kế khuôn cho sản phẩm,
4. xuất ra mã NC công sản phẩm
Nếu bạn có ít thời gian thì có thể học Solidwork giao diện của nó rất thân thiện với người sử dụng, bạn không phải là dân chuyên nghiệp bạn vẫn có thể sử dụng được. Còn Catia theo mình thì phần mềm này dành cho dân chuyên nghiệp ( thiết kế xe máy, oto, máy bay, tàu thủy...) bạn có nhiều thời gian thì nên nghiên cứu thêm phần mềm này. với mình SW (thiết kế các sản phẩm dân dụng) là quá tuyệt cho công việc của mình rồi. Chúc bạn thành công với sự lựa chọn của mình.

H

hoaphuongdo

Author
@hoaphuongdo : việc lựa chọn phần mềm để học trước tiên bạn phải xác định được mục đích của bạn :
1. Thiết kế sản phẩm
2. Phân tích tối ưu hóa sản phẩm
3. Thiết kế khuôn cho sản phẩm,
4. xuất ra mã NC công sản phẩm
Nếu bạn có ít thời gian thì có thể học Solidwork giao diện của nó rất thân thiện với người sử dụng, bạn không phải là dân chuyên nghiệp bạn vẫn có thể sử dụng được. Còn Catia theo mình thì phần mềm này dành cho dân chuyên nghiệp ( thiết kế xe máy, oto, máy bay, tàu thủy...) bạn có nhiều thời gian thì nên nghiên cứu thêm phần mềm này. với mình SW (thiết kế các sản phẩm dân dụng) là quá tuyệt cho công việc của mình rồi. Chúc bạn thành công với sự lựa chọn của mình.
Cảm ơn Sufcad mình thấy cách chỉ giáo rất hay và thực tế . Mình sẽ chọn SW ...Cảm ơn tất cả mọi người nhé