Catia modun thiết kế khuôn

• Thread starter bk_invent
  • Ngày mở chủ đề
B

bk_invent

Author
:26:Có bác nào cao thủ biết về catia modun thiết kế khuôn không. Giúp mình với, mình đang nghiên cứu tài liệu để làm đồ án thiết kế khuôn mẫu.
Qua tìm hiểu mình thấy rằng có rất nhiều phần mềm hỗ trợ thiết kế khuôn: catia, mastercam, cimatron, Pro engineer... vậy thì phần mềm nào có tài liệu tiếng việt rồi , và phần mềm nào học dễ nhất và có mô phỏng quá trình đúc...
Giúp mình với nhé. Cảm ơn rất nhiều

Z

zorro007

Author
Chào bạn !
Mình thấy Proe có nhiều tài liệu tham khảo và cũng đang được các thành viên mes tham gia tích cực. Nếu có thắc mắc bạn có thể hỏi các bạn tại mục
"Pro/Engineer". Catia thì mới phát triển ở VN chắc là chưa có nhiều tài liệu

minbk

Catia có riêng một modul thiết kế khuôn với đầy đủ các thông số, phần mền này được dùng nhiều khi thiết kế khuôn nhựa. Nếu bạn nghiên cứu khuôn nhựa tốt nhất nên dùng phần mềm này. Đây là link down sách hướng dẫn bằng tiếng Việt http://www.ebook.edu.vn/?page=1.1&view=1867

B

Bui Quy Tuan

Author
Catia làm khuôn tuyệt vời không kém gì ProE đâu. Thực ra phần mềm hỗ trợ thiết kế khuôn nhiều lắm mà phần nào cũng có cái hay của nó. Bạn định theo đuổi cái gì thì cố kiên trì thôi!
VD làm khuôn để đúc SP cánh quạt:
1. Thiết kế SP, phân tích tính đúc của SP, tạo lượng bù co gót nhựa trong khuôn.

2. Tạo các mặt phân khuôn.
- Mặt phân khuôn.
- Mặt tách khuôn trên.
- Mặt tách khuôn dưới.

3. Tạo kết cấu khuôn cơ bản.

4. Tao các kết cấu khác: Hệ thống chốt dẫn hướng, bạc dẫn hướng, chốt đẩu, runner, gate...

5. Lập trình gia công Core và Cavity.

Cơ bản là vậy....
Với những SP đơn giả thì có thể tạo mặt phân khuôn trên Core and cavity design nhanh hơn rất nhiều.

Last edited by a moderator:
Mình thấy bạn làm khuân về cánh quạt như vậy là không ổn. Thực tế không ai phân khuân theo kiểu của bạn cả. Bạn nên xem các bài viết trong diễn đàn tại mục trao đổi kinh nghiệm . Nó rất bổ ích.

B

Bui Quy Tuan

Author
Uh mình có khi nào nói là nó ổn đâu. Vinh chắc là có cách phân khuôn ổn hơn nhỉ, Post lên cho anh em chiêm ngưỡng nào?

N

NDA

Author
Catia có riêng một modul thiết kế khuôn với đầy đủ các thông số, phần mền này được dùng nhiều khi thiết kế khuôn nhựa. Nếu bạn nghiên cứu khuôn nhựa tốt nhất nên dùng phần mềm này. Đây là link down sách hướng dẫn bằng tiếng Việt http://www.ebook.edu.vn/?page=1.1&view=1867
Mình không down được mặc dù đã có account nếu bạn đã down rồi thì up lên mediafire cho mình với.Thanks

Đ

Đinh Ngọc Anh

Author
Mình mới tham gia diễn đàn.mình cũng đang học đến phần này nhưng không thể nào làm được. Tuân có thể làm lại và cho hướng dẫn cụ thể từng bước 1 để mọi người học hỏi được không (làm video hướng dẫn chẳng hạn). mình thấy CATIA rất hay nhưng mà vẫn chưa biết gì cả. Mong mọi người giúp đỡ.

Ðề: Catia modun thiết kế khuôn

bác nào có tài liệu thì up lên chứ cứ cho địa chỉ trên ebook lại phải đăng nhập.đến đâu cũng phải đăng nhập mệt lắm.

Ðề: Catia modun thiết kế khuôn

Theo mình bạn làm như trên chỉ tách khuôn được thôi, chứ bạn làm thêm 1 số công việc như tạo rãnh dẫn, gate... thì không làm được