Catia và sản phẩm, sao lại không nhỉ?

N

NGONLUABAC

Ðề: Catia và sản phẩm, sao lại ko nhỉ?

Mình xin khởi động Forum sau mấy ngày đại lễ

M

mrdienk42cdl2

Hôm nay mình có 1 sản phẩm với anh em trên diễn đàn,sản phẩm này anh THIEN CANH đã hướng dẫn rồi,nhưng hôm nay mình mới vẽ nó lần đầu tiên,nhờ có thanhhn-1210,và le.son mình mới hoàn thành,đây là 1 sản phẩm rất thực tế,mọi người tham khảo nhé http://www.youtube.com/watch?v=Yf40kcSkX7M .thân.

K

khoaoto

Các anh cho em bài tập thực hành(chỉnh sửa được trong CATIA í ạ) về phần PART,SKETCH,DRAFING để cho những người mới học như bọn em tham khảo được không ạ!:103::103::103::71::71::71:thank các anh nhiều nhiều

Last edited by a moderator:
T

tech

ủng hộ topic đây .

M

mrdienk42cdl2

Anh tech ơi a vẽ đẹp quá,nhân đây a cho e hỏi lệnh Law và lệnh Fog cách sử dụng như thế nào?a có thể cho e một vài ví dụ về lệnh này ko?a cảm ơn tech.vấn đề này a THIENCANH đã hướng dẫn lệnh Law nhưng e làm theo mà ko dc?tech có những ví dụ nào ứng dụng 2 lệnh này hướng dẫn sớm cho e biết với nhé.

mình xin góp vui cùng các bạn một sản phẩm mà mình thử vẽ đây là dạng sản phẩm đã có nhiều trong diễn đàn nhưng mình vẫn up vì đó là sản phẩm của mình.

N

NGONLUABAC

Chai tương ớt Chin Su. Với Pro/E để vẽ cánh quạt thì ta vẽ biên dạng trên tấm phẳng sau đó dùng lênh uốn thì ta được biên dạng xoắn nhưng CATIA thì không có lệnh uốn kiểu như Pro/E (chỉ có lệnh trải thôi)và cánh quạt thì cũng đã có một số bạn vẽ rồi nhưng mà hình như không thấy độ xoắn lắm,đối với CATIA để tạo biên dạng xoắn kiểu như Pro/E thì dùng một ít thủ thuật , mình đã vẽ cánh quạt lại có độ xoắn nhất định, mời các bạn tham khảo

M

mrdienk42cdl2

Chai tương ớt Chin Su. Với Pro/E để vẽ cánh quạt thì ta vẽ biên dạng trên tấm phẳng sau đó dùng lênh uốn thì ta được biên dạng xoắn nhưng CATIA thì không có lệnh uốn kiểu như Pro/E (chỉ có lệnh trải thôi)và cánh quạt thì cũng đã có một số bạn vẽ rồi nhưng mà hình như không thấy độ xoắn lắm,đối với CATIA để tạo biên dạng xoắn kiểu như Pro/E thì dùng một ít thủ thuật , mình đã vẽ cánh quạt lại có độ xoắn nhất định, mời các bạn tham khảo

Bác NGON LUA BAC đỉnh cao quá,a có thể chia sẻ cho e chút kinh nghiệm dc ko?a có sẵn lòng cho e xin mấy file cánh quạt,hay chai chin su,hay đôi dép mà a vẽ dc ko?e đang rất muốn học lối vẽ của a,a có thể gửi vào mail cho e dc chứ?e cảm ơn anh trước,rất mong dc học hỏi từ anh.thanks.

N

NGONLUABAC

Bác NGON LUA BAC đỉnh cao quá,a có thể chia sẻ cho e chút kinh nghiệm dc ko?a có sẵn lòng cho e xin mấy file cánh quạt,hay chai chin su,hay đôi dép mà a vẽ dc ko?e đang rất muốn học lối vẽ của a,a có thể gửi vào mail cho e dc chứ?e cảm ơn anh trước,rất mong dc học hỏi từ anh.thanks.
Chào em
Đây là những mẫu bài tập của cty dành riêng cho việc giảng dạy, lý do tế nhị nên không đáp ứng được yêu cầu của em, thông cảm nha ! sắp tới cty sẽ có trang Wed riêng dành cho việc hướng dẫn online, khi đó em sẽ có cơ hội tiếp xúc với những mẫu đại loại như vậy. Anh nghĩ để vẽ mẫu mang tính thực tế không khó, trước hết em phải nắm và hiểu kỹ và nhớ tất cả các lệnh sau đó khi cầm một mẫu bất kỳ trên tay thì em phải phân tích các bề mặt của mẫu
ví dụ bề mặt này thì ta dùng lệnh nào để vẽ ? (sweep , multi section ...) và xây dựng biên dạng ra sao ? vì mỗi lệnh nó đều đi kèm với dàn curve riêng của nó mà để xây dựng dàn curve thì phải tạo Point hay Plane .....từ đó em sẽ dần dần làm quen thôi. Ngoài ra em hãy tập trung học 1 cái nào cho chắc cú rồi hãy nghiên cứu đến cái khác.CATIA rất rộng vì vậy theo anh trước hết em hãy tập trung Modul sau :
Part Design, Generative Shape Design + Wireframe and Surface Design, Assembly,Drafting là cơ bản đủ để vẽ và làm tại 1 công ty nước ngoài rồi còn phần surface nâng cao hay gia công, mô phỏng chuyển động . . . từ từ. Anh thấy một số bạn nghiên cứu rất nhiều Modul trong CATIA trong khi cái cơ bản nhất chưa thành thạo.

Ngonluabac nói đúng quá!em thì theo proengineer!!!, nhưng mà modul nào em cũng bít chẳng chuyên sâu về cái gì cả!!! đang học cad rùi nhảy sang cam, đang học cam lại nhảy sang khuân, đang học khuân hỏi cam thì tịt!!!tại em sắp ra trường rùi nên cái gì cũng muốn biết!!!phải học cách " học" của anh mới được

N

NGONLUABAC

Lần trước mình up hình cánh quạt thật ra chỉ chú trọng đến góc xoắn nếu mà để tách khuôn thì không thể , lần này mình vẽ lại hoàn chỉnh đúng kỹ thuật để có thể tách khuôn được.Các bạn hãy tham khảo có gì đóng góp hướng dẫn mình thêm nhé !

M

mrdienk42cdl2

Chào em
Đây là những mẫu bài tập của cty dành riêng cho việc giảng dạy, lý do tế nhị nên không đáp ứng được yêu cầu của em, thông cảm nha ! sắp tới cty sẽ có trang Wed riêng dành cho việc hướng dẫn online, khi đó em sẽ có cơ hội tiếp xúc với những mẫu đại loại như vậy. Anh nghĩ để vẽ mẫu mang tính thực tế không khó, trước hết em phải nắm và hiểu kỹ và nhớ tất cả các lệnh sau đó khi cầm một mẫu bất kỳ trên tay thì em phải phân tích các bề mặt của mẫu
ví dụ bề mặt này thì ta dùng lệnh nào để vẽ ? (sweep , multi section ...) và xây dựng biên dạng ra sao ? vì mỗi lệnh nó đều đi kèm với dàn curve riêng của nó mà để xây dựng dàn curve thì phải tạo Point hay Plane .....từ đó em sẽ dần dần làm quen thôi. Ngoài ra em hãy tập trung học 1 cái nào cho chắc cú rồi hãy nghiên cứu đến cái khác.CATIA rất rộng vì vậy theo anh trước hết em hãy tập trung Modul sau :
Part Design, Generative Shape Design + Wireframe and Surface Design, Assembly,Drafting là cơ bản đủ để vẽ và làm tại 1 công ty nước ngoài rồi còn phần surface nâng cao hay gia công, mô phỏng chuyển động . . . từ từ. Anh thấy một số bạn nghiên cứu rất nhiều Modul trong CATIA trong khi cái cơ bản nhất chưa thành thạo.
Vâng,a nói rất đúng,e cũng mới chỉ nghiên cứu tới mấy modul đó thôi,nhưng vẫn chưa dc thành thạo,e rất mong dc học hỏi nhiều từ a,e thấy những chi tiết mà a vẽ rất khó về tạo các curve để sweep,hay multi...e thấy việc tạo các curve đó là phức tạp nhất,a có cách nào hướng dẫn e về tạo những biên dạng này với,thanks a nhiều.

N

NGONLUABAC

Vâng,a nói rất đúng,e cũng mới chỉ nghiên cứu tới mấy modul đó thôi,nhưng vẫn chưa dc thành thạo,e rất mong dc học hỏi nhiều từ a,e thấy những chi tiết mà a vẽ rất khó về tạo các curve để sweep,hay multi...e thấy việc tạo các curve đó là phức tạp nhất,a có cách nào hướng dẫn e về tạo những biên dạng này với,thanks a nhiều.
Phải từ thực tế anh với em cùng phân tích một mẫu cụ thể nào đó chứ cái này mà trả lời qua mạng thì anh bó tay

M

mrdienk42cdl2

Phải từ thực tế anh với em cùng phân tích một mẫu cụ thể nào đó chứ cái này mà trả lời qua mạng thì anh bó tay
Vâng,trước hết a cho e hỏi cách dựng các curve của chiếc cánh quạt của a và một số thành viên khác đã vẽ,cụ thể là các đường curve của mỗi cánh quạt đó anh,và các đường cong phức tạp trên thân hoặc các đườn hoa văn trên các chai như chai Xmen,chin su,comfor...mà a đã post lên đó ạ,a có thể hướng dẫn e đôi chút phần này với ạ,thanks a.hình như e thấy a cũng đang online trên mes thì phải,hay a e mình online yahoo rồi a e mình làm quen rồi trao đổi dc ko a?yahoo của e là:mrdienk42cdl2tnut,rất vui dc nói chuyện với a.

N

NGONLUABAC

Phòng trưng bày gì mà vắng khách thế này, chán thật , các cao thủ đi đâu hết rồi sao chưa thấy trình làng mấy Models mới cho anh em tham khảo với . Không ai hết vậy thì xin phép nha !
Đây là lõi của chiếc dép dùng để tách khuôn.Đối với dép nhựa thì mặt phân khuôn chính là ở lõi , còn 2 mặt phân khuôn còn lại là mặt đế và mặt giữa chủ yếu là cắt làm đôi ra thôi

H

hutrupho

Wa ! Bác ngọn lữa bạc cao thủ quá, vẽ dẹp thật.Mình cũng có 1 hình góp vui với anh em đây

N

nhiephongtnut

Để chào mừng world cup 2010 mình có sản phẩm góp vui cùng anh em!
[/IMG]

N

NGONLUABAC

Ðề: Catia và sản phẩm, sao lại không nhỉ?

Chai nhớt BP Super V 4 lít dành cho xe hơi