Câu hỏi về phay biên dạng ở mặt dưới của phôi

• Thread starter phamquoctuan1611
  • Ngày mở chủ đề
P

phamquoctuan1611

Author
mình hỏi thày giáo về phay biên dang ở mặt dưới của phôi thì thầy bảo bên ngoài thực tế họ dùng ẩn layer khi gia công mặt dưới họ ẩn layer đi để gia công mà mình chưa hiểu.các bạn ở đây đã có ai làm rồi có thể chỉ cho mình biết đc ko?
thanks

leviettienCTM

Active Member
Ðề: các bạn cho hỏi

mình hỏi thày giáo về phay biên dang ở mặt dưới của phôi thì thầy bảo bên ngoài thực tế họ dùng ẩn layer khi gia công mặt dưới họ ẩn layer đi để gia công mà mình chưa hiểu.các bạn ở đây đã có ai làm rồi có thể chỉ cho mình biết đc ko?
thanks
ý của bạn là phôi được gia công cả hai mặt, bạn đã gia công được 1 mặt và cần gia công mặt còn lại hay thế nào???nếu như thế thì bạn hãy lật lại phôi và gia công nhá!dùng lệnh chọn mặt phẳng tọa độ gia công ấy!

P

phamquoctuan1611

Author
Ðề: Câu hỏi về phay biên dạng ở mặt dưới của phôi

vâng đúng như bạn nói!mình đã gia công đc 1 mặt và muốn gia công mặt dưới phôi hình chữ nhật dày 40;
mình cũng nghĩ là muốn gia công mặt dưới thì phải lật phôi nhưng thày giáo mình bào bên ngoài họ sử dụng cách ẩn hiện layer.
có bạn nào biết cách đó không chỉ cho mình với
thank bạn

Cách tạo nhiều Layer để gia công các mặt khác nhau trên phôi mình đã thấy có người làm rồi.Họ dùng cách này để gộp tất cả các chương trình gia công vào 1 file duy nhất (Nếu xoay chi tiết 180 độ để gia công mặt sau thì phải save as lại thành 1 file khác nữa,vì nếu để vậy thì các chương trình trước đó sẽ bị lỗi).Tuy nhiên lever của mình chưa đạt đến mức đó nên đành nhờ các cao thủ khác chỉ giúp bạn vậy

Last edited:

paven8880

Active Member

Vấn đề của bạn dễ giải quyết thôi
(mình trả lời cho MC 9 thôi đấy)
Bằng cách bạn tạo 1 nhóm nguyên công khác trong Operation Manager:
Nhấn phải chuột trong OM- chọn group/Create new operation group
ta được 1 nhóm mới.
Sau đó bạn phải đổi mặt phẳng dụng cụ Tplane theo ý mình là OK
Với mặt phẳng "chổng ngược" hay gia công từ dưới lên bạn phải xoay mặt plane đi 180 độ!
- Nhưng theo minh cái này không hay bằng tách file ra!

than
Paven8880

Last edited:
M

minhdung88

Author

Mình cũng từng gặp trường hợp như bạn, bạn có thể vào Plane để thay đổi mặt gia công là sẽ gia công được các mặt khác!

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Cái này dể mà, ví dụ trong khuôn giày dép, người ta gia công cả 6 mặt của chi tiết luôn.

Phải lập trình trong một file...vì cái quan trọng nhất là khi bạn cắt mặt trên rồi sau đó cắt mặt dưới thì mặt dưới nó sẻ không cắt phần nào đã bị cắt rồi (theo phương Z). Người ta hay dùng là tạo một số hệ trục tọa độ ví dụ có trục dương theo hướng máy. Hoặc chọn như bạn paven nói đấy (sorry mình không dùng Mastercam..nên không biết trong M làm như thế nào)

Còn khi gá dặt thì phải lật phôi lại thôi, gia công thì phải chọn chuẩn phôi khác nhau. Còn chọn layer như bạn nói là người ta làm cho dể nhìn thôi. Để gia công nhanh chóng, hiệu quả, người ta phân vùng theo layer, màu sắc..sau đó chọn dao và gia công theo từng vùng cho hiệu quả.

A

anhtran

Author

Thân chào các bạn , các bạn muốn gia công 2 mặt hay 6 mặt sản phẩm trong một file thì chỉ cần thay đổi mặt phăng gia công thôi , không cân phải tao layer đâu , nếu là MC X thì ở góc bên phải , phía dưới man hình có chữ WCS , bấm vào và tuỳ chọn mặt phẳng muốn gia công ,và chọn vào dấu = để thiết lập măt phăng , nếu chọn tổng cộng 6 mặt thì khi lập trinh xong thì khi mô phỏng sẽ thấy được hình ảnh muốn gia công , chúc các bạn thành công
Email : cadcam_2007@yahoo.com

Last edited by a moderator:

Em đồng ý với anh Paven là nên tách file vẫn hay hơn, sau khi có từng file thì có thể đặt tên, tránh nhầm lẫn khi gia công mặt này lại gá mặt khác, tất cả trong 1 sẽ dễ gây nhầm lẫn hơn.