chế tạo bánh răng

Author
cho em hỏi là khi vẽ bản vẽ chế tạo bánh răng thì mình phải thể hiện các thông số gì trên bản vẽ. Các yêu cầu kỹ thuật như thế nào? Và làm sao để xác định độ nhám cho các bề mặt.

QuyenQCM

Active Member
thông số trên bản vẽ đó là đường kính đỉnh răng,số răng,moduyn,góc beta góc anpha,pháp tuyến chung,khoảng cách tam A (đối với 2 bánh răng ăn khớp) hệ số dịch chỉnh,yêu cầu kỹ thuật là phay hướng kính hay phay pháp tuyến...rà tròn phôi trước khi phay...phay đảm bảo dung sai pháp tuyến chung...nếu cần độ chính xác cao còn có nguyên công mài răng... vật liệu,chế độ nhiệt luyện...muốn xác định độ nhám các bề mặt thì đến mấy cái viện nghiên cứu nhờ họ kiểm tra trên máy đo độ nhám,còn thường thường thì nhìn bằng mắt
chúc thành công

cho em hỏi là khi vẽ bản vẽ chế tạo bánh răng thì mình phải thể hiện các thông số gì trên bản vẽ. Các yêu cầu kỹ thuật như thế nào? Và làm sao để xác định độ nhám cho các bề mặt.
1.Nếu bạn là người gia công thì phải thể hiện tất, làm sao để thợ làm được, mang về lắp là chạy ngay không Sếp chửi chết :71:
2.Nếu bạn là người đi thuê chỗ khác làm, đầu tiên phải xem xét tác dụng của bánh răng, điều kiện làm việc, cái gì quan trọng cái j` không....sau đó là tìm 1 chỗ quen biết có tay nghề gia công cơ khí cao, thỏa thuận giá cả (quan trọng nhất !!!:71:), nói cho họ những yêu cầu của mình và làm thôi.
Theo kinh nghiệm của tôi thì mấy cái nhà máy của bên quân đội làm bánh răng tốt, chỉ cần nói ý tưởng là họ làm cho ngay, đảm bảo về lắp là ok, không ok không bao giờ lấy tiền

TYA

Well-Known Member
thông số trên bản vẽ đó là đường kính đỉnh răng,số răng,moduyn,góc beta góc anpha,pháp tuyến chung,khoảng cách tam A (đối với 2 bánh răng ăn khớp) hệ số dịch chỉnh,yêu cầu kỹ thuật là phay hướng kính hay phay pháp tuyến...rà tròn phôi trước khi phay...phay đảm bảo dung sai pháp tuyến chung...nếu cần độ chính xác cao còn có nguyên công mài răng... vật liệu,chế độ nhiệt luyện...muốn xác định độ nhám các bề mặt thì đến mấy cái viện nghiên cứu nhờ họ kiểm tra trên máy đo độ nhám,còn thường thường thì nhìn bằng mắt
chúc thành công
thế này thì đúng quá rồi !!
Nhưng xin thêm :

1. độ đảo vành răng.(vòng pitch)

2. độ cong mặt răng dọc (không diễn đạt được tiếng Việt - nó là đường dọc trục và giao nhau với giữa đường profile) Hiện nay các bánh răng đều có thêm mục đó cho êm và bền mòn. thường là 2~10 micron tức là mặt răng thành dạng mặt 3d chứ không phải đường thân khai chiếu ra

3.thực ra có 1 tỉ các mục nữa. Sao k thấy br có lỗ à ?, bề dày răng = ?

Last edited:
C

ChuHoangHung

Các bác cho em hỏi chút về quy cách Đĩa Xích . em mới vào nghề gặp phải bản vẽ Đĩa Xích trong đó có mấy thông số kỹ thuật ma em hong hiểu em mong bác nào biết thì chỉ dùm em
APPLICATiON CHAIN: SCR-0404SDH
PITCH : 6.35
FITCH DIA (CHAIN) :phi60.53
GAUGE PIN DIA: phi4
OVER PIN DIA : phi05
TEETH NO : 30
em xin cảm ơn các bác !