Chế tạo dụng cụ cắt

• Thread starter NQA
  • Ngày mở chủ đề
N

NQA

Author
Các bác cho hỏi chút. Trong quá trình thiết kế dụng cụ cắt cần tính toán chính xác trọng lượng dụng cụ cắt. Ý nghĩa của việc tính toán là gi? Cảm ơn các bác.

TYA

Well-Known Member
các dao quay (rotary tool) cần xác định chính xác lượng momen cân bằng vì chúng gây lực ly tâm.

Các máy cũng yêu chỉ rõ dao tối đa lắp trên ổ trọng lượng tối đa = ? và tổng số dao có trọng lượng tối đa = ? nên cần tính toán .

Nếu mỗi dao tính sai thì cả đài dao có thể chứa 24 dao nên sai số tích luỹ.

Thế nào là CHÍNH XÁC ? Thực tế dao nặng 1.43 kg tôi tính "không chính xác " được 1.39 Kg có sao không ???

Theo mình việc tính toán chính xác khối lượng dụng cụ cắt ( theo câu hỏi ôn thi) thì liên quan đến tính kinh tế (là một yếu tố tính toán để giảm gia thành)

TYA

Well-Known Member
Theo mình việc tính toán chính xác khối lượng dụng cụ cắt ( theo câu hỏi ôn thi) thì liên quan đến tính kinh tế (là một yếu tố tính toán để giảm gia thành)

Nếu vậy thì là khối lượng phôi chứ ? Và khúc mắc là 2 chữ (tính) "chính xác" cơ .

N

NQA

Author
Nguyên văn câu hỏi và đáp án là:
Ý nghĩa của việc tính toán chính xác trọng lượng dụng cụ cắt?
a) Là một trong những thông số để chọn mác vật liệu DCC
b) Là một trong những thông số để tiết kiệm vật liệu dụng cụ cắt.
c) Là một trong những thông số để xác định dạng sản xuất.
d) Là một trong những thông số để giảm giá thành sản xuất.
e) Là một trong những thông số để tính giá thành sản xuất.
Với các ý nghĩa như vậy chọn ý nghĩa nào là đúng nhất. Khi đọc qua thấy ý nghĩa nào cũng có ý đúng cả. Nhưng cần lựa chọn 1 ý nghĩa chính xác nhất.

theo mình là đáp án e) Là một trong những thông số để tính giá thành sản xuất.
Vì từ tính toán chính xác trọng lượng dụng cụ cắt ta có thể xác định được trọng lượng của phôi ,để chọn loại phôi ... để xác định tính giá thành sản phẩm ,sản xuất

M

MTAM

Author
Câu hỏi này chỉ dùng với các loại dao hàn trước đây. Vật liệu dụng cụ cắt mua theo cân và nó ảnh hưởng đến giá thành sản xuất. Còn bây giờ nếu dùng dao ghép mảnh thì trong những đáp án đưa ra tôi thấy đổi câu hỏi lại là "chọn đáp án không phù hợp nhất" thì sẽ dễ trả lời hơn.

Nếu vậy thì là khối lượng phôi chứ ? Và khúc mắc là 2 chữ (tính) "chính xác" cơ .
Thực ra mình thấy câu hỏi này không hay.Việc đảm bảo bền chỉ liên quan đến kích thước chứ không liên quan đến khối lượng của mảnh dao.Việc tính toán chính xác khối lượng trên phôi là hợp lý hơn :67:

câu này bọn mình thi rồi, theo mình chọn phương án là là một trong những thông số để xác định mác vật liệu dụng cắt.

câu này bọn mình thi rồi, theo mình chọn phương án là là một trong những thông số để xác định mác vật liệu dụng cắt.
Vậy mác vật liệu DCC chọn theo khối lượng của DCC à? Hay nhỉ?

Để tiết kiệm vật liệu DCC? Tính khối lượng DCC ảnh hưởng đến việc tiết kiệm vật liệu DCC ntn? Thiết kế, xong tính khối lượng, thấy nó lớn => điều chỉnh lại thiết kế để giảm khối lượng cho tiết kiệm?
Giảm giá thành sản xuất?
Tính giá thành sản xuất (chi phí sản xuất) thì chính xác rồi.
Xác định dạng sản xuất? Dạng sản xuất có phụ thuộc số lượng và khối lượng của chi tiết không? Dạng sản xuất có quan trọng không?