Chèn ảnh trong CATIA

Author
Em có xem được một đoạn Clip trên youtobe dạy cách chèn ảnh vào trong CATIA để lấy những biên dạng của chi tiết thực, nhưng chưa biết làm cách nào. Nếu bác nào biết thì chỉ dùm em nhé!
à em còn câu hỏi này nữa: trong catia có thể chèn file CAD vào sketch được không?
Cảm ơn các bác trước...

ĐỂ CHỀN ĐƯỢC ẢNH VÀO THÌ BẠN PHẢI BIẾT GÁN VẬT LIỆU VÀO SẢN PHẨM ĐÃ VẼ.NẾU BẠN BIẾT GÁN VẬT LIỆU RỒI THÌ KHI XEM VIDEO SẼ RỄ HÌNH DUNG HƠN, SẼ RỄ XÁC ĐỊNH CÁC LỆNH ĐÓ NẰM Ở VỊ TRÍ NÀO.
ĐÂY LÀ VIDEO CHÈN ẢNH BẠN NÈ.TẠI MÌNH KHÔNG CHỈNH THÔNG SỐ KHI GHI VIDEO NÊN NÓ HƠI NHANH,NHƯNG MÌNH NGHĨ CŨNG RỄ HIỂU HƠN LÀ XEM VIDEO Ở TRÊN YOUTUBE. NẾU HƯỚNG DẪN BẰNG LỜI THÌ MÌNH PHẢI CHÈN NHIỀU ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN,MẤT NHIỀU THỜI GIAN.BẠN CỐ GẮNG NGHIÊN CỨU THEO CÁI NÀY NHÉ.
http://www.mediafire.com/?myiyygtlztm

Last edited:
Author
ĐỂ CHỀN ĐƯỢC ẢNH VÀO THÌ BẠN PHẢI BIẾT GÁN VẬT LIỆU VÀO SẢN PHẨM ĐÃ VẼ.NẾU BẠN BIẾT GÁN VẬT LIỆU RỒI THÌ KHI XEM VIDEO SẼ RỄ HÌNH DUNG HƠN, SẼ RỄ XÁC ĐỊNH CÁC LỆNH ĐÓ NẰM Ở VỊ TRÍ NÀO.
ĐÂY LÀ VIDEO CHÈN ẢNH BẠN NÈ.TẠI MÌNH KHÔNG CHỈNH THÔNG SỐ KHI GHI VIDEO NÊN NÓ HƠI NHANH,NHƯNG MÌNH NGHĨ CŨNG RỄ HIỂU HƠN LÀ XEM VIDEO Ở TRÊN YOUTUBE. NẾU HƯỚNG DẪN BẰNG LỜI THÌ MÌNH PHẢI CHÈN NHIỀU ẢNH LÊN DIỄN ĐÀN,MẤT NHIỀU THỜI GIAN.BẠN CỐ GẮNG NGHIÊN CỨU THEO CÁI NÀY NHÉ.
http://www.mediafire.com/?myiyygtlztm
em đã thử làm như cách của bác rồi nhưng mà không biết bộ cài của em có lỗi không mà khi ấn chọn apply meterial (hình cái hộp và có mũi tên cong màu xanh, nó nằm ở góc dưới phía trái màn hình) khi kích đúp chọn để chèn ảnh thì trong bảng hiện lên lại kô có phần chọn OK thế mới chán. Hy vọng là em làm sai bởi đang xài cái R17 thử remove cài bản 16 vẫn thế. Bác có thể hướng dẫn em cụ thể hơn được không?
Bác gửi vào mail cho em nhé : cokhitdh@gmail.com

Trước mình cũng mắc lỗi giống bạn.Vấn đề nằm ở chỗ này bạn nè.Khi gan vật liệu bạn phải để chế độ shading with material
chỗ mũi tên ảnh ở dưới đó.
[/IMG]

Em có xem được một đoạn Clip trên youtobe dạy cách chèn ảnh vào trong CATIA để lấy những biên dạng của chi tiết thực, nhưng chưa biết làm cách nào. Nếu bác nào biết thì chỉ dùm em nhé!
à em còn câu hỏi này nữa: trong catia có thể chèn file CAD vào sketch được không?
Cảm ơn các bác trước...
Chèn ảnh trong catia thường chèn lên một surface . Trước hết bạn để ở chế độ shading with material bằng cách Steps đã chỉ . Sau đó bạn apply vật liệu cho surface đó (lưu ý là phải kick vào surface đó trước khi gán vật liệu cho nó nếu ko sẽ ko có phần ok để chọn) .Bước tiếp theo là kick vào surface đó trên cây thư mục bên tay trái kick đup vào vật liệu mà ta vừa gán .Hiện lên bảng properties vao rendering tap sau đó kick vào texture bên cạnh type có trình đơn bên phải kéo xuống chon image . Trong mục image name chon đường dẫn đến file ảnh cần chèn . OK??????

Cảm ơn các bác trước...
Chèn ảnh trong catia thường chèn lên một surface . Trước hết bạn để ở chế độ shading with material bằng cách Steps đã chỉ . Sau đó bạn apply vật liệu cho surface đó (lưu ý là phải kick vào surface đó trước khi gán vật liệu cho nó nếu ko sẽ ko có phần ok để chọn) .Bước tiếp theo là kick vào surface đó trên cây thư mục bên tay trái kick đup vào vật liệu mà ta vừa gán .Hiện lên bảng properties vao rendering tap sau đó kick vào texture bên cạnh type có trình đơn bên phải kéo xuống chon image . Trong mục image name chon đường dẫn đến file ảnh cần chèn . OK?????? Định đưa ảnh lên để anh em dễ hiểu nhưng ko bít up thế nào?

Last edited:
Author
Em làm được rồi, Cám ơn các bác nhiều. Mà bác nào biết chèn file CAD vào trong Sketch không chỉ em với. em thì toàn làm cách thủ công là mở file CAD sau đó copy và paste vào sketch thôi. Trong Mastercam có thể chuyển file CAD vào xong vẽ luôn không biết CATIA làm được ko nhỉ.

Các bước chèn file vẽ trên autocad sang sketch của CATIA như sau:
Bước 1:vẽ bản vẽ 2d trên autocad sau đó bạn save ở đuôi DXF.

Bước2:bạn bật Catia lên và tìm cái file bạn vừa save để mở khi này file bạn mở ở module DRAWING .Bạn lại save file này dưới đuôi CATDRAWING.

Bước3:Bạn bật cái file vừa save lên và đồng bật một sketch lên nữa.

Bước 4:Bạn copy toàn bộ những hình vẽ (hay một phần thì tùy) ở file bạn vừa mở sau đó paste vào sketch bạn vừa bật.Khi này những cái này hình vẽ này bạn có thể thay đổi thông số bình thường như vẽ trực tiếp trên sketch rồi có thể dùng lệnh PAD để dựng nó lên 3 chiều v.v.. tùy theo mục đích sử dụng của bạn.
Chú ý:Lúc bạn copy song có thể nó nằm ở một chân trời xa xôi nào đó trong màn hình nên bạn phải click vàocái ICON màu vàng ở phía dưới để biểu thị tòan hình vẽ thì nó mới hiện ra ).

Last edited:
D

dinhtoan87

xin cám ơn anh nhiều nha!chúc anh luôn may mắn và thành công.rất mong được các anh chỉ dạy nhiều hơn nữa!

paven8880

Active Member
cách này cũng dùng để viết text trong môi trường part phải ko? vì theo mình biết thì Catia trong part ko có lệnh viết text!

S

satthat2449

Ðề: Chèn ảnh trong CATIA

Chèn ảnh trong catia thường chèn lên một surface . Trước hết bạn để ở chế độ shading with material bằng cách Steps đã chỉ . Sau đó bạn apply vật liệu cho surface đó (lưu ý là phải kick vào surface đó trước khi gán vật liệu cho nó nếu ko sẽ ko có phần ok để chọn) .Bước tiếp theo là kick vào surface đó trên cây thư mục bên tay trái kick đup vào vật liệu mà ta vừa gán .Hiện lên bảng properties vao rendering tap sau đó kick vào texture bên cạnh type có trình đơn bên phải kéo xuống chon image . Trong mục image name chon đường dẫn đến file ảnh cần chèn . OK??????
Mình chèn như các bước của bạn nhưng sau đó bấm Apply và OK thoát ra nhưng không thấy xuất hiện. Mặc dù chọn file hình ảnh có đuôi .jpg .Thanks

S

sonnhi1991

Re: Ðề: Chèn ảnh trong CATIA

Bước 1 :bạn gán vật liệu cho part ,lưu lại fle này
Bước 2 :Bạn vào INFRASTRUCTURE --->PHOTO STUDIO
Bước 3 :Bạn Click chuột phải vào PRODUCT -->COMPONENTS -->EXISTING -->Lấy file vừa lưu (phải luôn để ở dạng mình vừa gán vật liệu nhé )
Bước4 : Bạn click vào APPLY STICKER -->Click vào ô vuông 4 màu sẽ vào khu vực bạn lưu ảnh
Bước 5 : Bạn click vào vật thể của bạn lúc đó sẽ hiện ảnh bạn muốn gán lên (Trong ô Sticker bạn có thể chỉnh sửa ảnh theo ý mình ) .Rồi bấm ok.Thế là xong .chúc bạn thành công

S

sonnhi1991

Bước 3 :Bạn Click chuột phải vào PRODUCT -->COMPONENTS -->EXISTING -->Lấy file vừa lưu (phải luôn để ở dạng mình vừa gán vật liệu nhé )
Bước4 : Bạn click vào APPLY STICKER -->Click vào ô vuông 4 màu sẽ vào khu vực bạn lưu ảnh , chọn ảnh bạn cần
Bước 5 : Bạn click vào vật thể của bạn lúc đó sẽ hiện ảnh bạn muốn gán lên (Trong ô Sticker bạn có thể chỉnh sửa ảnh theo ý mình ) .Rồi bấm ok.Thế là xong .chúc bạn thành công

S

sonnhi1991

Bước4 : Bạn click vào APPLY STICKER -->Click vào ô vuông 4 màu sẽ vào khu vực bạn lưu ảnh ,chọn ảnh bạn cần

S

sonnhi1991

Mình chèn như các bước của bạn nhưng sau đó bấm Apply và OK thoát ra nhưng không thấy xuất hiện. Mặc dù chọn file hình ảnh có đuôi .jpg .Thanks
Bước4 : Bạn click vào APPLY STICKER -->Click vào ô vuông 4 màu sẽ vào khu vực bạn lưu ảnh

S

sonnhi1991

S

satthat2449

Ðề: Re: Ðề: Chèn ảnh trong CATIA

S

satthat2449

Ðề: Re: Ðề: Chèn ảnh trong CATIA

Mình làm được rồi .Cảm ơn bạn nhiều.