Chỉ em cách vẽ rãnh chia phoi dao chuốt vuông với !!!

• Thread starter hungyen_hy
  • Ngày mở chủ đề
H

hungyen_hy

Author
Em đã vẽ xong cơ bản hình dao chuốt rồi nhưng còn phần rãnh chứa phoi em không biết vẽ thế nào :20: mặc dù trong tính toán em đã xác định được số lượng rãnh và kích thước rãnh chứa phoi...bởi vì em thấy ở mỗi phần răng cắt của dao chuốt lại vẽ rãnh chứa phoi khác nhau kích thước cũng thay đổi ...em không hiểu mong các bạn,các thầy cô giải đáp giúp em...em xin cảm ơn !!!

Cái này phải có chiều sâu về Hình họa, không đơn giản đâu nhé! nhiều bạn cứ tưởng mình vẽ đúng nhưng thực ra sai nhiều lắm đấy. Vì nó là giao tuyến của các đường cong bậc cao mà (có cả mặt côn lẫn mặt trụ tròn). Hãy xem lại phần giao đa diện của Hình học Hoạ hình nhé. Đây cũng là cách để tư duy lại môn học cơ sở đấy.
Chúc bạn vui

Last edited:
H

hungyen_hy

Author
Bạn ơi mình hỏi cách vẽ "rãnh chia phoi" chứ không phải "rãnh chứa phoi" bạn xem giúp mình nha! mình cũng tìm hiểu rùi nhưng thấy khó quá...thanks nhiều nhiều...

Em đã vẽ xong cơ bản hình dao chuốt rồi nhưng còn phần rãnh chứa phoi em không biết vẽ thế nào :20: mặc dù trong tính toán em đã xác định được số lượng rãnh và kích thước rãnh chứa phoi...bởi vì em thấy ở mỗi phần răng cắt của dao chuốt lại vẽ rãnh chứa phoi khác nhau kích thước cũng thay đổi ...em không hiểu mong các bạn,các thầy cô giải đáp giúp em...em xin cảm ơn !!!
Cái này hay ghe, tại bạn ko phải do tui nhe. Muốn biết cái đó thì còn thiếu thông tin, vì mỗi loại dao chuốt là khác nhau. Tên con dao của bạn là gì???:102:

H

hungyen_hy

Author
Em đã vẽ xong cơ bản hình dao chuốt lỗ vuông rồi nhưng còn phần rãnh chia phoi em không biết vẽ thế nào :20: mặc dù trong tính toán em đã xác định được số lượng rãnh và kích thước rãnh chia phoi...bởi vì em thấy ở mỗi phần răng cắt của dao chuốt lại vẽ rãnh chia phoi khác nhau kích thước cũng thay đổi ...em không hiểu mong các bạn,các thầy cô giải đáp giúp em...em xin cảm ơn !!!...

Dao chuốt lỗ vuông: Rãnh chia phoi chỉ bố trí trên những đoạn lưỡi cắt dạng cung tròn có chiều dài lớn hơn 6mm(Chiều dài dây cung)-khi đó số lượng rãnh và kích thước tra theo dao chuốt lỗ trụ
Lưu ý: 1 chỉ làm rãnh chia phoi khi vật liệu gia công là thép
2. đáy rãnh chia phoi nghiêng so với trục dao chuốt một góc α=3-5
3. Tra theo dao chuốt lỗ trụ và theo đường kính dao đã có trong các bảng ở sách hướng dẫn thiết kế.

H

hungyen_hy

Author
Cái này thì mình cũng biết rùi.
Chỉ mình cách vẽ trên hình chiếu mình cảm ơn rất nhiều...!!!

Bạn xem hình trên nhé, các kích thước khi tra ra sẽ vẽ dc như thế, chỉ lưu ý bạn cái góc 60 độ trong đó là tự xác định vì các kích thước rằng buộc nhau, cứ vẽ đi xem thế nào.

H

hungyen_hy

Author
trước tiên rất cảm ơn bạn..nhưng bạn ui vẽ rãnh chia phoi ở trên hình chiếu đứng bạn à...hok phải hình cắt...giúp mình nha...chỉ cần chỉ mình cách vẽ ...mình sẽ vẽ được...hjhj
minh họa nhé:

Last edited by a moderator:
L

Liễu Ngân Đình

Author
Tất cả các bạn đều xứng đáng được ấn nút "Thank"
Tuy nhiên cho tớ coi cái hình 3 giê với.:1:

Bác Đình hôm nay chắc có chuyện gì vui rồi phải không?. Thấy thanks dữ quá. :71:

trước tiên rất cảm ơn bạn..nhưng bạn ui vẽ rãnh chia phoi ở trên hình chiếu đứng bạn à...hok phải hình cắt...giúp mình nha...chỉ cần chỉ mình cách vẽ ...mình sẽ vẽ được...hjhj
minh họa nhé:
Chết thật, vẽ hình đó đơn giản nhất là vẽ 1 hình 3D chiếu ra 3 hình chiếu sẽ được cái bạn cần, vẽ 1 lần dùng cho cả loạt hehe.Bạn mình cũng làm thế rồi như vậy là chính xác nhất, còn không thì vẽ tương đố,theo tớ ấy cái hình đó chỉ để nhìn tổng thể và cái rãnh chia phoi ở đó sẽ ko bao giờ bị hỏi vì bạn đã vẽ trích nó ra 1 hình khác roài cơ mà
@bác Đình: Chả biết chị Nhà làm gì mà bác thanks giữ vậy ta, hi hi:21:

H

hungyen_hy

Author
oki! rất cảm ơn bạn nhưng bạn ơi bạn đã vẽ con dao chuốt 3D bao giờ chưa ? mình nghĩ có vẻ khó đấy mình sẽ vẽ thử hok bít thế nào???

oki! rất cảm ơn bạn nhưng bạn ơi bạn đã vẽ con dao chuốt 3D bao giờ chưa ? mình nghĩ có vẻ khó đấy mình sẽ vẽ thử hok bít thế nào???
Chỉ cần vẽ 1 cái răng mình cần thôi là đủ, vẽ làm gì cả con.

L

Liễu Ngân Đình

Author
[FONT=&quot]@Dieutn: Bà xã c[/FONT][FONT=&quot]ủ[/FONT][FONT=&quot]a t[/FONT][FONT=&quot]ớ[/FONT][FONT=&quot] bán Canxi và B[/FONT][FONT=&quot]ạ[/FONT][FONT=&quot]c i [/FONT][FONT=&quot]ố[/FONT][FONT=&quot]t đua cho khách tua rua và nói sua sua [/FONT][FONT=&quot]ở[/FONT][FONT=&quot] ph[/FONT][FONT=&quot]ố[/FONT][FONT=&quot] Bông dua.
Cảm ơn bạn đã hỏi thăm.

@ giang061983: Vẽ 2 D thì dễ, vẽ 3 D cho con dao chuốt với các kích thước và hình dáng chuẩn là khá mệt mỏi. Dù vẽ quen cũng thấy không đơn giản chút nào.
Thấy các bạn rất hào hứng cho việc Xương xẩu này nên tớ động viên các bạn cố gắng thử vẽ xem sao.

@Dieutn: Nếu vẽ 1 răng mà ra tất cả thì còn gì bằng.
Thiết kế lưỡi cắt là 1 quá trình nghiên cứu khoa học rất mất nhiều công sức và tốn kém. Bạn hãy dùng cảm nhận nghề nghiệp để cảm nhận sự cưỡng phoi khi dao Chuốt bắt đầu ăn xuống.
Nếu lưỡi cắt không được thiết kế đúng và bố trí đúng thì những lưỡi cắt đầu tiên sẽ không bẻ phoi được, sẽ tạo thành phoi dây hoặc phoi lớn, sự thoát phoi và mạt không được dồn dần lên trên, dung dịch làm mát không được tưới đều. Vậy là máy sẽ phải gồng mình lên để xọc xuống. Vô hình chung là máy sẽ quá tải.
Bởi vậy cần thiết kế thật chính xác và có sự nghiên cứu thật tỉ mỉ để bố trí vị trí các lưỡi cắt thật khoa học.
Lưỡi cắt phải ngắt phoi được, thoát mạt tốt, tạo điều kiện cho dung dịch làm mát chảy vào lưỡi cắt.
Gia công khô, tốc độ khoảng 24m/phút, gia công có tưới dụng dịch thì đạt 60m/phút. Cho chiều dài dao chuốt 300mm.

Chuyện đơn giản mà lại không đơn giản chút nào.[/FONT]
[FONT=&quot]Khoảng cách giữa răng (hay bước) được xác định bởi chiều dài cắt và ảnh hưởng bởi các loại vật liệu làm việc. Bước răng được tính như vậy mà, tốt hơn, hai hoặc nhiều răng cắt đồng thời. Điều này ngăn cản răng đẩy nhau. Đôi khi dao chuốt sẽ rung động khi cắt nặng, đặc biệt là sự phân tải không đồng đều trên toàn bộ lưỡi cắt hoặc toàn bộ vòng cắt hoặc toàn bộ thân dao. Rung cũng có thể xảy ra khi răng tham gia cắt gọt là răng không chuẩn hoặc sự bố trí răng không đều, thiếu khoa học. [/FONT]
[FONT=&quot]Những yếu tố gây sứt mẻ lưỡi cắt là do sự rung của răng tham gia vào việc cắt gọt. Vấn đề này phải được dự đoán từ trước bởi các nhà thiết kế dao chuốt. Các nhà thiết kế cũng có sự lựa chọn khác nhau để các lựa chọn quá trình gia công Thô và Tinh, kết thúc gia công và kết thúc hành trình cắt. Các nhà thiết kế có thể tham khảo mẫu có sẵn hoặc phải tự nghiên cứu để đưa ra được dao chuốt tốt nhất cho công việc của dao.[/FONT]
[FONT=&quot][/FONT]

L

Liễu Ngân Đình

Author

[FONT=verdana, arial, helvetica]produce spiral chips.[/FONT]
[FONT=verdana, arial, helvetica]
[/FONT]
[/FONT][FONT=verdana, arial, helvetica]
[/FONT][FONT=verdana, arial, helvetica]
[/FONT]
[/FONT]
[/FONT]

L

Liễu Ngân Đình

Author

Máy Chuốt CNC điều khiển trục vít

Máy chuốt thủy lực

Máy chuốt có bánh xe di chuyển.

Máy thường dùng.

Sản phẩm đặc chưng.

@Bác Đình: Bạn hungyen_hy đang hỏi cách vẽ rãnh chia phoi trên hình chiếu toàn dao, mà đối với dao chuốt lỗ vuông thì những răng về cuối mới là dạng hình vuông, và khi bố trí rãnh chia phoi với loại dao này chỉ bố trí ở những đoạn biên dạng dao là cung tròn, để vẽ được chính xác như bạn hungyen_hy mong muốn thí với biên dạng cung tròn như vậy ta chỉ cần vẽ 1 răng để biết cách vẽ nó như thế nào vì nó chỉ khác nhau về lượng nâng thôi.Kể cả các răng trên hình chiếu chính khi vẽ ta cũng vẽ hoàn chỉnh 1 răng và thay lượng nâng khi đó sẽ ra toàn bộ dao.Đó là cách mà sv vẫn thường vẽ khi làm đồ án Dao.tất cả các thông số tính toán trong đó cũng là dựa theo sách vở.Còn vấn đề bác nói lại hoàn toàn là 1 vấn đề khác, thực tế em cũng chỉ nhìn thấy hình những con dao này trong sách còn thực tế vẫn chưa được sờ nó.Mong bác chỉ giáo thêm.

N

nguyễn thanh tùng

Author
bạn bít vẽ 3D pro chứ nếu vẽ 3D được bạn chuyển sang 2D vô cùng đơn giản OK